กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

งานปิดทองฝังลูกนิมิต วัดพระพุทธฉาย  

หลังจากก่อสร้างโบสถ์หลังใหม่บนเขาทางวัดพระพุทธฉายก็จัดงานปิดทองฝังลูกนิมิตขึ้น เป็นธรรมดาสำหรับตากล้องแห่งเมืองสระบุรีต้องไปเก็บภาพกัน
แต่ครั้งนี้พลัดกันไปถ่ายภาพอันเนื่องมาจากเวลาของแต่ละท่านไม่ตรงกัน
กระทู้นี้เป็นกระทู้แจมระหว่างผมกับ GUNDRUMS  ภาพของผมจะเป็นช่วงกลางวัน ส่วนช่วงกลางเย็นและกลางคืน GUNDRUMS จะนำเสนอในมุมมองที่ต่างออกไป  
ภาพอาจจะซ้ำกันบ้างแล้วแต่มุมมอง

ผมเริ่มจากภาพต้นเรื่องก่อนครับ นั่นก็คือ โบสถ์ หลังใหม่ ที่ดูเด่นเป็นสง่าบนเขา เขามาฎะกะ หรือที่ชาวบ้านเรียกกันว่าเขาช่องลม ภาพนี้ถ่ายไว้ก่อนวันงานปิดทองครับ

2013-12-16 10:06

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มากันคนละแนว แนวใครแนวมันดีที่ซู๊ดดด

แอบเสียดายที่ไม่ได้ไปงานบุญครั้งนี้ครับ
ไม่งั้นจะได้ขอเสนอตัวเข้ามา ฟิตเจอร์ริ่งเบเบ้ๆ ฮาาา

เป็นคู่ฟิตเจอร์ริ่งกันได้อย่างลงตัวมากครับ ชอบจริงๆ

ช่วงนี้ผมจับกล้องน้อยลงมาก ถึงแทบไม่ได้จับเลยครับ
เนื่องจากการเปลี่ยนจักรยานใหม่ทำให้ไม่สามารถนำกล้องติดตัวไปด้วยได้
งานนี้คงจะไม่มีภาพ behide the new bicycle แล้วล่ะครับ
chaiyaritta

ตอบกลับ 28# puripatk

-ขอบคุณครับ คุณเขตน์  

งานนี้เสียดายไม่ได้เดินตลาด(นัด)ในงานภายในวัดครับ

2013-12-18 16:38

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ถ่ายภาพด้วยกล้องมุมกว้างของนายฮ้อยแบบนี้เป็นลักษณะที่ผมชอบมากครับ
อยากถ่ายมุมกว้างให้ได้พุ่ง สนุก และน่าสนใจแบบนี้บ้างครับ

ส่วนของคุณ Gun_Drum นำรูปแบบที่แสดงให้เห็นถึงการเคลื่อนไหว ก็น่าสนใจดีครับ
ทำให้รูปดูมีการลื่นไหล ก็ดูดีไปอีกแบบครับ

ผมเองไม่ค่อยได้มีเวลาจับกล้องเที่ยวเลย
เวลาช่วงกลางวันหมดไปกับการดูร้านจริงๆ อิจฉาๆๆๆๆ

ตอบกลับ 24# chaiyaritta

ขอบคุณคุณชัย มากครับ

ต่อไปต้องให้พ่อหมีจัดฟิตเจอริ่งข้ามจังหวัดแล้วละครับ

2013-12-18 13:34

ตอบกลับ 23# GUN_DRUMS

ต้องขอบคุณ GUNDRUMS ที่เข้ามาแจมในครั้งนี้ ภาพแต่ละภาพแหม...มีมูฟๆให้เห็น ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

2013-12-18 13:32

ตอบกลับ 21# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี ชุดนี้ยอมรับนะครับว่าปั้นมุมด้อยไปนิด มีคนบอกว่าจังหวะและอารมณ์ด้อยไปนิด อาศัยแต่มุมแปลกๆเท่านั้นครับ

เดี๋ยวจะพยายามต่อไปครับ

2013-12-18 13:29

มองภาพรวมทำได้ดีทุกคนเลยครับ
เป็นกิจกรรมที่ดูน่าสนุกเชียวครับ ผมเห็นสระบุรีมีแหล่งท่องเที่ยวมากมายเลยครับ มากจนน่าอิจฉา
เห็นสมาชิกในจังหวัดนัดกันออกมาถ่ายภาพ แล้วได้มา ฟี เจอ ริ่ง กัน แบบนี้
นึกถึงตอนงานแข่งที่วัดพระแท่นเลยครับ
chaiyaritta

ขอบคุณทุกคำติชมนะครับ
เป็นทั้งกำลังใจและเพิ่มเติมการมองภาพให้นำไปพัฒนาปรับปรุงได้ดีจริงๆ
ชอบคอมเม้นท์ของบ้านแมลงนี้นะครับ เข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ

ของคุณนายช่างกันดั้ม  
แม้มีมาน้อย แต่ก็แจ่มเลย ผมชอบ ใบที่ # 14 ใบเดียวกับคุณต่อ พ่ออ๊อตโต้ครับ  มุมน่าสนใจ
ส่วนใบที่ 16  ก็น่าสนใจเช่นกันครับ  แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่าภาพหลวมไปนิดหนึ่งครับ  
ส่วนเพดาน ด้านบน ดึงความสนใจไปนิดหนึ่ง หากลองครอป ด้านบน และ ด้านซ้ายออก ภาพน่าจะแน่นขึ้น   และเน้นในส่วน movement ได้ น่าสนใจขึ้นมากๆครับ

ขอบคุณ คุณกันดั้มอีกครั้ง สำหรับภาพสวยๆ
และมิตรภาพที่มีกับบ้านหลังเล็กๆนี้เสมอมาครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สวัสดีครับ
ชุดนี้ แม้ไม่ได้เตรียมตัวมาเปิดกระทู้ และ ข้อจำกัดหลายๆอย่าง  
ผลงานก็ถือว่าทำได้ดีครับ

นายฮ้อย
ภาพ 1. ภาพเปิด - เหมือนๆ ที่ออกตัวไว้ครับ  ผมคิดว่า ธรรมดาไปสักนิดในแง่กระทู้
หากเราไม่มีใบแรงๆเปิด แนะนำว่า การรวมภาพ เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ

ภาพ 2.  ขึ้นเขา -  อันนี้ ผมว่านิ่งเกินไปครับ  พอเอามาวางต่อภาพแรก ทำให้ดู drop ลงไปเลยครับ

ภาพ 3.   ด้วยแรงศรัทธา -  ผมชอบครับ  วางเส้นสายได้ดี องค์ประกอบ
สมดุลดีโดยมีคน+ แสงหยอด มาช่วยวางน้ำหนักภาพ   ณ. จุดแสงหยอดนี้ เดาว่านายฮ้อย คงรอถ่ายมาหมดแล้ว   ทั้ง คนแก่  ผู้หญิง เด็ก   ...ใบนี้คงลงตัวที่สุด

ภาพ 5 โยนเหรียญ   ทำได้ดีครับ  ทำให้ ภาพที่ 6 อ่อนด้อยลงไป วูบเลย ทั้งเนื้อหาและภาพ
เพราะเอามาวางติดกันด้วยครับ

ภาพที่ 8 แอบดูในบาตร   มุมเรียบๆ ง่ายๆ แต่น่าสนใจ  มีเรื่องราวครับ
เจ๋งที่ ขอบบาตร (สะกดถูกไหมเนี่ย)   เป็นขอบเกรียมโดยธรรมชาติ  
ติตรงที่ มันติดขอบล่างมากไปนิดเดียวครับ

โดยรวม ผมว่านายฮ้อย มีความพยายามต่อเนื่อง และเป็นไปในทิศทางที่เราคุยกันเสมอ
เรื่องภาพที่เราอยากถ่ายให้ได้    แม้อาจช้าหน่อย แต่ก็ใกล้ไปเรื่อยๆจริงๆครับ
.
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 18# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี ชุดนี้อาจจะน้อยไปนิดเพราะต่างคนต่างรีบเร่งครับ

2013-12-16 20:30

ตอบกลับ 17# OttoDaddy

ขอบคุณครับพ่ออ๊อดโต้  ภาพนั้นของ GUNDRUMS เยี่ยมจริงๆครับ

2013-12-16 20:25

กลับไปยังรายบอร์ด