กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีชาวโฟโต้บัค
ช่วงนี้ใกล้จะถึงฤดูท่องเที่ยวแล้ว
กระผมเลยขอมันปั่นกระทู้พาเที่ยวแบบบ้านๆ มานำเหนอพี่ๆน้องๆซะหน่อยก๊าบบ

ภูทับเบิก - เขาค้อ

First page.jpg
2013-12-6 14:15

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชมภาพและเรื่องราวสนุกดีครับ

ชอบภาพแถมด้วนคนครับ ใสๆ+สีสัน แจ่มจริง

ขอบคุณครับพี่ชัย เมื่อไหร่มีโอกาส จะเข้าไปขอคาระวะ คนบ้านแมลงที่อุตรดิตย์สักครั้งครับ

ชุดนี้จัดเต็ม ได้ท่องเที่ยวหลายที่เลยนะครับ เท่าที่มองจากในภาพ น่าจะไปมาเกือบทั่วโซน นี้เลย
ขอบคุณที่นำภาพมาฝากกันครับ เห็นภาพแล้วน่าอิจฉาคนได้เที่ยวครับ แถม ฟ้าเปิดกว่าช่วงที่ผมไปซะอีก
โดยรวมมาตรฐานทำได้ดีขึ้นนะครับ ชมจากใจจริงครับ
chaiyaritta

ขอบคุณครับพี่นายฮ๊อย ที่สละเวลา ลงรายละเอียดด้วยทุกภาพ ขอบคุณจากใจเลยครับ

ภาพ 11 หนักมือเกินไปจิงๆครับ
ภาพ 18 ดอกร่วงหมดแล้วครับ เลยต้องเจาะมาครับ เสียดายมากครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ พี่นายฮ๊อยยังใจดีเหมือนเดิมเลยครับ ^^

2013-12-11 20:56

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-12-12 05:13 โดย naihoi

มาดูภาพแต่ละภาพอีกครั้งครับ
ภาพเปิด เป็นการรวมภาพมา ทำได้สวยเลยครับ

ภาพ 2 ภาพนี้ผมชอบนะ เพราะฟ้าสวยๆ  อาจจะดูสายไฟรกไปบ้าง แต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน เข้าไปใกล้คงไม่มีเวลานัก

ภาพ 3 ภาพนี้สดใส เป็นธรรมชาติ มีคนเทียบสเกลได้ดี ชอบๆครับ

ภาพที่ 4 ผมว่าดูอึดอัดไปนิดหนึ่งครับ

ภาพที่ 5 ภาพนี้ดูยิ่งใหญ่กลางขุนเขาเลยครับ จะขาดก็เพียงแสงแข็งไปนิดครับ อาจเป็นที่ช่วงเวลาถ่ายไม่เหมาะสมครับ

ภาพที่ 6 ภาพนี้โล่งเกินไปครับโจ้ ดูไม่มีจุดเด่นในภาพ เข้าใจว่าจะนำเสนอวิวกว้างๆ อีกอย่างแสงแข็งไปนิด

ภาพที่ 7 แสงเงาน่าสนใจ แต่ควรคำนึงถึงองค์ประกอบอื่นๆร่วมด้วยครับ มาในรูปเชิงเดียวอย่างนี้ ภาพออกมามันไม่น่าสนใจ แต่ถ้าเอาไปใช้งานอื่นๆ ก็โอเคครับ
          แต่ในเชิงบันเทิงน่าจะต้องปรับให้มีองค์ประกอบร่วมเข้ามาด้วยครับ

ภาพที่ 8 ภาพคั่นรายการ

ภาพที่ 9 10 ผมชอบเลยครับ เพราะมีเส้นสาย ทะแยง ไปยังจุดที่เป็นจุดเด่นของภาพ ชอบๆๆครับ

ภาพ ที่ 11 ภาพนี้ชอบ มีเท็คเตอร์เป็นกะหล่ำ  แต่แสงตรงวงกลมอาจจะโอเวอร์ไปครับ ดึงลงมาพอดี แล้วที่ขอบจะดำลงอีกครับ

ภาพที่ 12  13 ภาพเจาะๆภาพนี้สวยครับ

ภาที่ 14 และ ภาพ แถม ผมว่าภาพแถมดูเด่นที่สุดครับ     ภาพนี้ครับ อัดภาพใหญ่ ติดกรอบได้เลย

ภาพที่ 15  16 ฟ้านี้สวยได้ใจเลยครับ  ภาพที่ 16 อาจจะทึมๆไปนิด

ภาพที่ 17 ภาพนี้ต้องหาเวลาที่เหมาะสมครับ ผมไปผมก็พลาด เพราะแสงเช้า แสงเย็นไม่ได้เก็บเลย

ภาพที่ 18 ภาพนี้สีหวานดีครับ มีเป็นต้นไหมครับ

ภาพที่ 19 ภาพนี่เท่ห์สุดๆ ครับ  จะติก็ตรงที่ไม่เก็บเท้ามานี้ละครับ

โดยรวมทำได้ดีครับ ฝีมือพัฒนาขึ้นมาก ไฟล์ใสขึ้น จัดองค์ประกอบดีวันดีคืนครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับพี่เขตต์ ที่นี่ทำให้ผมอยากฝึกฝนต่อไปครับ
ยังไงก้อฝากติชม แนะนำผมต่อไปนะครับ ^_^

2013-12-10 20:10

มุมมองการถ่ายภาพดีขึ้นมากๆครับโจ้ ดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดเลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-12-6 20:52 โดย peezaar

พี่ @naihoi ขอบคุณมากครับ รอให้มาเจาะอยู่นะครับ
พี @sumphano ขอบคุณมากครับ

2013-12-6 20:51

สวย ใส  สบายๆ
ทำได้ดีครับ  โดยส่วนตัว  ผมชอบนะครับ ที่ไม่ได้จ้องจะถ่ายภาพแบบจัดหนักอย่างเดียว
แต่ยังตั้งใจถ่ายแบบจัดเบา และทำได้ดีด้วย  ซึ่งเป็นลักษณะที่ผมชื่นชมสมาชิกทุกๆคนเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้ผมว่าสวยใส ดูสบายนะครับโจ้ มีทั้งภาพมุมกว้าง มุมเจาะ มุมเทเล ชุดนี้ถือว่าชิลๆครับ

เดี๋ยวมาเจาะๆอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-12-6 16:18 โดย peezaar

2013-12-6 16:17

อุ๊ยยย.....ลืม แถมท้ายด้วย "ลานหินปุ่ม" ที่ อุทยานภูหินร่องกล้าครับ
กราบลาพี่ๆน้องๆ มิตรรักแฟนเพลงด้วยภาพนี้แล้วกันนะครับ
มีออร่า เล็กน้อย 555+

ขอบคุณที่ติดตามชม กระทู้ท่องเที่ยวธรรมด้า ธรรมดา ครับ
แนะนำ ติติง ได้ตามสะดวก เช่นเคยครับ

สวีดัด สวัสดีครับ

2013-12-6 16:13

จากนั้นก้อกลับมาที่พัก แล้วโบกมือลา ภูทับเบิก ด้วยภาพ นางพญาเสือโคร่ง ช่อน้อยๆครับ

2013-12-6 16:09

เพิ่งนึกได้ มาภูทับเบิก ต้องมาส่องมังกรไฟนี่ ไม่ทันซะแระ คงต้องมาซ่อม TT__TT

2013-12-6 16:07

กลับไปยังรายบอร์ด