กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ปลายเดือน ( 30 พย 2556 ) ผมรับการ์ดเชิญร่วมงานบวชของญาติผู้น้อง
ไม่รู้อะไรดลใจให้ ผมหยิบกล้องไปด้วย พร้อมเลนส์อเนกประสงค์ที่ไม่ค่อยได้ใช้งาน  24-70 F4
เป็นการถ่ายภาพงานบวชครั้งแรกก็พยายามจดบทเรียนการถ่ายภาพที่ได้มาฝากกันนะครับ...

.
.
ผ้าสำหรับนุ่งห่มของบรรพชิตเรียกว่า    ผ้ากาสาวพัสตร์       
มาจากภาษาบาลีว่า  กาสาววตฺถํ แปลว่าผ้าที่ย้อมด้วยน้ำฝาด
.
.
.

2013-12-4 09:31
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพและเนื้อหาแจ๋วครับ

แต่ภาพนี้หนักมือไปนะครับ

เค้นมุมได้สุดยอดครับ บ่งบอกได้ถึง ความอยาก ความกระหายในการถ่ายภาพ
อาจจะเพราะเป็นสไตล์ที่ชอบถ่ายอยู่เป็นทุนอยู่แล้วเลยทำให้เพลิดเพลิน และ
สร้างอารมณ์ในการถ่ายได้ไม่ยาก
ชุดนี้ชอบครับ มีหลายมุมมองที่แปลกตาไปแต่สวยงาม ครับ
ว่าแต่แสงจ้าๆ นี่ ใช่ไฟแฟลชมั้ยครับ
chaiyaritta

ภาพแจ่มมากๆครับ ไม่ตกมาตรฐานกิงๆ
puripatk โพสต์เมื่อ 2013-12-9 14:30

ขอบคุณคร้าบ  
ยังทำภาพไม่หมดเลย แต่พอทิ้งไว้นาน เลยขี้เกียจทำภาพเพิ่มซะงั้น  - -"
.
.
.
2013-12-11 08:52
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ประทับใจสองภาพนี้เป็นพิเศษครับ
peezaar โพสต์เมื่อ 2013-12-6 19:38

ขอบคุณคร้าบบ
.
.
.
2013-12-11 08:51

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-12-5 05:50 โดย naihoi

ชุดนี้ผมชอบนะคร ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2013-12-5 05:49

ใช่ครับ  โดยมากใช้ขนาด 24  
เลนส์นี้ ตอนโฆษณา /  เขาว่าเบี้ยวน้อยครับ
ผมเองก็ว่าพอเพียงสำหรับการถ่ายคน
แต่ผมนำไปถ่าย วิว ทิวทัศน์ ก็ว่าเบี้ยวมากเอาการนะ
.
.
2013-12-11 08:12

2013-12-11 08:10
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-12-4 13:18 โดย แม่มดราตรี

แม้เป็นม ...
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2013-12-4 13:14

ขอบคุณคร้าบ
ปล. ภาพนี้ ย่อขนาดไฟล์ผิด เหลือ 160  ภาพเป็นวุ้นๆเลย
.
.

ภาพแจ่มมากๆครับ ไม่ตกมาตรฐานกิงๆ

ประทับใจสองภาพนี้เป็นพิเศษครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-12-5 05:50 โดย naihoi

ชุดนี้ผมชอบนะครับ มุมมองที่ได้ไม่ใช่งานบวชทั่วๆไป(หรือว่าผมชอบแนวนี้) ภาพเลยออกมาดูน่าสนใจ

ภาพระยะประชิด  ทำให้ไฟล์มีรายละเอียด คุณภาพภาพภาพ ความคมชัดเลยตามมา

ชุดนี้ผมชอบภาพนี้ครับ

ชุดนี้ น่าจะใช้ระยะ 24 mm เป็นส่วนใหญ่ ดูแล้วไวด์แต่ไม่เบี้ยว น่าสน น่าสน

อนุโมทนาบุญหลวงพี่ด้วยนะคะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-12-4 13:18 โดย แม่มดราตรี

แม้เป็นมือใหม่ในการถ่ายงานบวช แต่ทำได้ในระดับ ดี - ดีมาก
เพราะสามารถเก็บช่วงจังหวะสำคัญมาได้เกือบครบถ้วน และเก็บอารมณ์น่ารัก ๆ + น่าประทับใจ ไว้ได้อีกด้วย
เสียดายที่ไม่ได้เก็บภาพตอนช่วงขบวนแห่มาด้วย

ภาพที่ชอบที่สุดคือภาพ #7 ลงตัว งดงาม และเลี่ยงความจำเจจากภาพมุมกว้างได้ดี
{:6_153:}
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

จบแล้วครับ
โดยรวม เป็นการถ่ายภาพที่ผมค่อนข้างสนุก
ตอนแรกผมแอบตกใจ ว่าตากล้องเยอะมากจริงๆ  ราวๆ 7-8 ท่าน เอาเฉพาะ DSLR   
และสถานที่แคบๆแถมเป็นการถ่ายคน แต่ปรากฏว่า ผมกลับไม่รู้สึกอึดอัดเลย  ผลัดกันหมุนเวียนถ่ายสนุกสนาน
ตากล้องทุกคนน่ารักมากๆครับ   

...ขออนุโมทนาในกุศลจิตของทุก ๆ ท่านครับ...
.

.
.
2013-12-4 12:09

2013-12-4 12:07

เป็นพระโดยสมบูรณ์แล้ว
.
.
2013-12-4 12:07

กลับไปยังรายบอร์ด