กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สวัสดีชาว Fotobug ทุกๆท่านครับ
ไม่นานมานี้ผมมีโอกาศได้ไปพักผ่อน เติมพลังงานให้กับร่างกาย ที่จังหวัดสมุทรสงครามมาครับ เป็นการท่องเที่ยวเพื่อการพักผ่อนอย่างแท้จริง อยากไปสัมผัสบรรยากาศริมแม่น้ำแม่กลอง ชีวิตของคนริมคลองอัมพวา ชิมกุ้งแม่น้ำ บลา บลา
สรุปคือค่อนค้างเป็นไปตามที่หวังไว้ เป็นทริปที่เพลิดเพลินมากโดยเฉพาะเรื่องกิน เพลินจนลืมถ่ายรูป ฮาาาาา
ได้รูปมาบ้างนิดหน่อย เลยขอพื้นที่เล็กๆ ตรงนี้นำมาแบ่งปันให้ชมครับ
ปล. อย่าคาดหวังความสวยงามนะครับ คิดซะว่าเป็นกระทู้นำเที่ยวละกัน

เริ่มต้นด้วยตลาดแม่กลองกันครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมชอบ
ใบที่ 6  -  รถไฟ ผลไม้  ภาพเล่าเรื่องได้ดี บางอย่างผมว่า ความงามทัศนศิลป์ไม่ได้ เป็นตัวนำเสมอไปครับ   สำหรับ documentary   

ใบที่ 9 - เห็นป้าย อัมพวา  มีการวางฉากหน้าน่าสนใจ ทำให้ภาพมีมิติ  เสียดายนิดๆที่ หัวน้องผู้ชาย
มารบกวนป้าย อัมพวานิดหน่อย  แต่ เข้าใจข้อจำกัดเรื่องการเดินทางเป็นครอบครัวครับ

ใบที่ 10 - วางเส้นสาย น่าสนใจ แต่เข้าใจว่า นังรอคอยจังหวะดีๆ ไม่ได้ เพราะไปกันเป็นครอบครัวนั่นเองครับ

ใบที่ 11 - เป็นอีกใบ ที่ผมชอบมาก เสียดายนิดเดียว ที่แม่ค้าโดนบังครับ  แต่วางองค์ประกอบได้ดีจริงๆ

เยี่ยมครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ดูแล้วคิดถึงอัมพวาครับ อารมณ์พาลูกเที่ยวแบบผมเลย เพลิน ชิว ภาพรถไฟกับผลไม้นี่น่ากลัวมาก

ภาพบันทึกเรื่องราวง่ายๆ  
แต่ดูออกว่า ตั้งใจถ่ายอยู่ในที....สัมผัสพลังบางอย่างได้ครับ
หากถามว่าเครียดไหมเนี่ย ก็คงแอบน้อยใจ
เพราะ ต่อ คุณพ่อน้องอ๊อตโต้  มีความสุขกับถ่ายชิลๆแต่ทีจริงแบบนี้
แหม่... พูดเหมือนรู้เยย

ไปกับครอบครัว+ เด็กน้อย ต้องยอมรับว่า ภาพจัดหนักคงทำได้ยากครับ
หัวอกเดียวกันทุกคนแหละครับ
ที่ทำได้คือ ถ่ายตามสภาวะ สอดคล้องกลมกลืนกับกิจกรรมครอบครัว
มีจังหวะงามๆ ก็แอบเน้นๆ

แต่ภาพที่แสดงทักษะได้ดี  มีหลายใบอยู่ครับ เช่น

แต่น

.
แตนน
.
แต๊นนนนนน...
.
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แวะมาลงชื่อก่อนคร้าบบบ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เป็นกระทู้นำเที่ยวที่ดูไม่เบื่อจริงๆครับ ผมไปอัมพวาก็หลายครั้ง เรื่องภาพนั้นหรือแทบจะไม่ได้เช่นกันครับ
เพราะหมดไปกับการถือของ ซื้อของ หาของกิน และวิ่งไล่จับเด็ก สุดท้ายก็ได้แนวยกกล้องเก็บภาพไป เนื้อๆเน้นๆคงยาก

แต่ชุดนี้พ่ออ๊อตโต้ก็ซิลๆ มีภาพมาให้ชม

.
.
.
.
.
.
ชุดนี้ชอบ 2 ภาพนี้ครับ

2013-10-21 22:00

2013-10-21 22:01

จากนั้นเราก็เดินทางเข้าที่พักครับ อยู่ไม่ไกลจากตลาด อยู่ริ่มแม่น้ำแม่กลองเลย อาบน้ำอาบท่าแล้ว มานั่งดูพระอาทิตย์ตกที่ริมน้ำ เสียดายที่ฟ้าไม่งามนัก แต่ไม่เป็นไรครับ ทริปนี้ไม่ได้ตั้งใจมาถ่าย ตั้งใจมาเที่ยวพักผ่อนมากกว่า
ทริปนี้ jpeg ตั้งแต่ต้นจนจบครับ (เบื่อนั่งทำภาพ) ภาพไหนไฟล์ไม่ดีต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอลาไปด้วยใบนี้เลยนะครับ ขอบคุณพื้นที่เล็กๆ จาก fotobug ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมจนจบครับ แล้วพบกันใหม่...

กลับจากไหว้พระ ก็มาเดินซื้อข้าวของ ซื้อของฝากกันที่ตลาดครับ ใบนี้ลูกชายผมชอบมาก บอกให้พ่อถ่ายให้ได้

มาวัดบางกุ้ง มุมนี้ไม่มีคงไม่ได้ ถ่ายมาเท่าที่เลนส์คิตตี้จะถ่ายได้ครับกว้างไม่พอก็ขออภัย - -"

ไหว้มาเรื่อยจนมาถึงวัดสุดท้ายครับ วัดบางกุ้ง ไม่พลาดที่จะไปชมความมหัศจรรย์ของโบสถ์

นั่งเรือไหว้พระกันไปเรื่อยครับ วัดแรกๆ ก็ลงไปไหว้ วัดหลังๆ เริ่มนั่งรออยู่ที่ท่าน้ำ ปล่อยลูกกับแม่ไปไหว้กันสองคน หนังท้องตึงหนังตาเริ่มหย่อน แหะๆ

เสียงเรือกระทบไปบนน้ำ แสงแดดที่สาดลงมา เป็นอะไรที่เพลินจริงๆ

ลืมบอกไป ทริปนี้ผมไปกัน 3 คนครับ พ่อ แม่ ลูก นี่ครับสมาชิกครอบครัวผม

หลังจากที่ทานรองท้องมาสักพัก (จริงๆ ก็เริ่มอิ่มแล้วหละ) ก็นั่งเรือเที่ยวครับ 50 บาทต่อคน ล่องเรือชมคลองอัมพวา ไหว้พระ 5 วัด กินอิ่มแล้วนี่ ไปไหนไปกัน

พอดีผมเป็นคนแพ้เสียงรถไอติมซะด้วย ยิ่งมาเจอเรือแบบนี้ไม่พลาดที่จะเรียกครับ มาใกล้ๆ ก็ยิ้มซะหน่อยนะพี่ แชะ !!!

กลับไปยังรายบอร์ด