กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

วันที่ 24 กรกฎาคม 2556 เทศบาลตำบลป่าอ้อดอนชัยได้จัดให้มีกิจกรรม­การแห่เทียนพรรษา
เส้นทางจากบริเวณบ้านริมลาว - วัดร่องขุ่น
โดยมีประชาชนในเขตพื้นที่ตำบลป่าอ้อดอนชัย เข้าร่วมการแห่เทียนพรรษาในครั้งนี้มากมาย
เพื่อเป็นการสืบสานประเพณีวัฒนธรรมของชาวพ­ุทธ
และจัดให้มีการประกวดขบวนแห่เทียนพรรษาของ­แต่ละหัววัดในพื้นที่ตำบลป่าอ้อดอนชัย

เป็นโชคดีของแม่มดค่ะที่ได้รับ "โอกาส" ให้ไปบันทึกภาพในวันงานเพื่อลงใน "เฉลิมชัยสาร" วารสารแจกฟรีในวัดร่องขุ่นค่ะ

แม้จะเจ็บใจอยู่บ้าง ที่ไม่สามารถใช้สอยวัตถุดิบชั้นดีให้ออกมาสวยสมคุณภาพ ..เพราะความด้อยฝีมือของตัวตากล้องเอง
แต่..อยากเป็นทัวแทนในการโฆษณาประชาสัมพันธ์กิจกรรมดี ๆ ให้รู้จักในวงที่กว้างขึ้น

หากในส่วนข้อมูลมีการผิดพลาดตรงไหน "แม่มดราตรี" ในฐานะเจ้าของกระทู้ ขอน้อมรับความผิดพลาดนั้นไว้แต่เพียงผู้เดียวค่ะ

ฟังเพลงเพลิน ๆ ควบคู่ไปกับการรับชมกระทู้จ้า >>>

2013-8-5 23:28

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

พุทธศิลป์

เป็นที่ทราบกันว่า วัดร่องขุ่น เป็นวัดที่ อ. เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์
สร้างขึ้นเพื่อถวายเป็นงานศิลปะประจำรัชการของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
.
.
.

....งืม ๆ .. ไม่ได้โพสต์กระทู้นาน ตื่นเต้นจนลืมบทพูด

2013-8-5 23:30

ลังเลอยู่นานนะคะ ว่าจะลง BUG ดีหรือเปล่า ..ยอมรับว่าตื่นเต้น กลัวไม่มีคนเม้นท์ ...กลัวทำได้ต่ำกว่ามาตรฐาน ..กลัวสารพัดเลยค่ะ

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

WHITE TAMPLE

ชาวบ้านเรียกว่า "วัดขาว" หรือ "WHITE TAMPLE" ในนามที่นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเรียกขาน

2013-8-5 23:34

ช่างภาพท่านอื่นอาจจะรอคนเข้าเฟรมเพื่อเติมเต็มเนื้อหาภาพ
แต่แม่มดรอให้คนพ้นเฟรม ตามนิสัยที่ถ่าย STOCK จนเคยตัว

มุมมองหน้าตรงติดบัตร ..มาตรฐานมาก ๆ ขออภัยนะฮาฟ (กะถ่ายมาขาย แฮ่ ๆ )

เงื้อมมือนรก

เป็นภาพที่ตั้งใจถ่ายมาโปรเซสแบบนี้ ให้ดูน่ากลัว ๆ หลอน ๆ เหมือนมีการเคลื่อนไหว

แก้มือจากการออกทริปกับกลุ่มเพื่อนนักเรียนวิชาถ่ายภาพ เมื่อสมัยใช้ D60 ใหม่ ๆ

ซึ่งตอนนั้นถ่ายไว้ไม่สวยเท่าไหร่

5 บาท

ไม่ใช่คำถาม!!!

2013-8-5 23:36

ที่จอดหมา

นอกจากความสวยสดงดงามของศิลปะ ภายในวัดยังมีอารมณ์ขันมากมายของศิลปินแฝงอยู่

เช่นพรีเดเตอร์โดนธรณีสูบมั่งล่ะ .. เหล่าฮีโร่และตัวร้ายในหนัง Hollywood กลายเป็นที่แขวนไม้ประดับมั่งล่ะ ฯลฯ

ดูแล้วเพลิน ๆ พอให้อมยิ้มตามได้

...

ภาพนี้ ต้องขอบคุณใครก็ตามที่นำน้องหมามาพักไว้ ณ จุดที่เป็นการเติมเต็มประโยคของป้ายให้สมบูรณ์

2013-8-5 23:38

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

นาฬิกาแดด

มาถึงวัดตั้งแต่ 7 เช้า ซัดต้มเลือดหมู + ข้าวซอย เบิ้ลเลย 2 จาน
เพราะคิดว่าจะถ่ายยาว ไม่ได้พักกินข้าวเที่ยง ๆ แหงม ๆ

ซึ่งก็จริง กว่าจะรู้ตัว นาฬิกาแดดบอกผ่านเงาเบา ๆ ว่าเลยบ่ายมาหน่อย ๆ แล้ว เพลินจนลืมเวลาอีกแล้วเรา

2013-8-5 23:44

โปรดนึกภาพตาม ... ผู้หญิงตัวเล็ก ๆ (?)
แบกกระเป๋าสัมภาระน้ำหนักร่วม 20 กิโล เดินถ่ายรูปไปเรื่อยกลางแดดเปรี้ยง ๆ

.
.
อึด ถึก และบึกบึนจริง ๆ

สัญญาณความสนุก

สนุกหรือเปล่าไม่รู้ แต่พอได้ยินเสียงดนตรีบรรเลงขึ้นมา เหมือนเป็นสัญญาณบอกว่า ถึงเวลาสนุกแล้วสิ... ถึงเวลาสนุกแล้วสิ...ถึงเวลาสนุกแล้วสิ // เสียงเทเลทับบี้ส์

2013-8-5 23:48

ยิ้มสู้แดด #๑

กลุ่มคนเริ่มเคลื่อนขบวนมาท่ามกลางแดดร้อนจัด
แต่เป็นภาพที่เห็นแล้วชื่นหัวใจเหลือเิกิน เพราะทุกคนพร้อมใจกันสวมใส่ชุดขาว
ไม่มีสายเดี่ยว เสียวหลุดให้เป็นบาปกรรมแก่พระสงฆ์องคเจ้า

"ป้าเหนื่อยไหมคะ? // ร้อนไหมคะ?" ฉันถ่ายไปตะโกนทักทายไป
"ไม่เหนื่อยจ้า แต่ร้อน"
"งั้นป้า สู้ ๆ น๊าาา ใกล้ถึงวัดแล้วค่า" // ยิ้มให้กำลังใจพร้อมทำมือชู 2 นิ้วสู้ตาย
"จ้า แล้วหนูไม่ร้อนหรือลูก?"
"ร้อนค่ะป้า 555+"
"หนูก็สู้ ๆ เหมือนกันนะ" // ป้ายิ้มหวานพร้อมชู 2 นิ้วกลับมา

บทสนทนาสั้น ๆ แต่เปี่ยมไปด้วยความรู้สึกดี

2013-8-5 23:51

เทียนศรัทธา

อานิสงส์ของการถวายเทียนพรรษา

การถวายเทียนพรรษานี้เป็นโบราณประเพณีที่ทำสืบ ๆ มาเป็นเวลาช้านานเมื่อถึงฤดูเข้าพรรษา ภิกษุทั้งปวงต้องจำพรรษาในอาวาสของตน 3 เดือน
พุทธศาสนิกชนทั้งหลาย จึงได้จัดทำให้เป็นกุศลพิธีขึ้นเมื่อได้นำเทียนไปถวายพระสงฆ์แล้ว ท่านก็จะได้จุดบูชาต่อหน้าพระประธานในพระอุโบสถ ผู้ถวายย่อมได้รับอานิสงส์ คือ

1.ทำให้เกิดปัญญา ทั้งชาตินี้และชาติหน้า เปรียบเหมือนแสงสว่างแห่งเทียน
2.ทำให้สว่างไสวรุ่งเรือง ผู้ถวายย่อมทำให้มีความรุ่งเรืองด้วย ลาภ ยศ สรรเสริญ
3.ทำให้คลี่คลายเรื่องราวต่างๆ ที่มีปัญหาให้ร้ายกลายเป็นดี
4. เจริญไปด้วยมิตรบริวาร
5.ย่อมเป็นที่รักของมนุษย์ และเทวดาทั้งหลาย
6.เมื่อจากโลกนี้ไปย่อมมีกายทิพย์อันสว่างไสว
7.เมื่อลาลับโลกนี้ไปย่อมไปสู่สุคติสวรรค์
8.หากบารมีมากพอ ย่อมทำให้เกิดดวงตาจักษุ คือปัญญารู้แจ้งเข้าสู่พระนิพพาน

อืม... Ctrl+J & Ctrl+V

2013-8-5 23:53

ประดับประดา

2013-8-5 23:54

ยิ้มสู้แดด #๒

2013-8-5 23:55

บรรยากาศ

ภาพขบวนแห่ เก็บมาเยอะมากค่ะ แต่เลือกมาลงน้อย เพราะเป็นมุมมองมาตรฐานซะส่วนใหญ่ เกรงว่าจะเบื่อกันเสียก่อน

หากใครรู้สึกสึกว่าชมภาพเล็ก ๆ รวม ๆ แล้วรู้สึกไม่สะใจ
ติดตามชมภาพใหญ่ ๆ ได้ที่แฟนเพจแม่มดราตรีได้นะคะ
>>>> https://www.facebook.com/media/set/?...2143834&type=1

แอบโปรโมทเนียน ๆ อิอิ

2013-8-5 23:57

และขอตอบข้อสงสัยที่ว่า หลาย ๆ กระทู้ทำไมเวลาเลือกภาพแล้วชอบเอาภาพสวยไปรวมอยู่ในภาพเล็ก ส่วนภาพไม่สวยเป็นภาพใหญ่เดี่ยว ๆ

แม่มดให้ความสำคัญที่การเล่าเรื่อง แล้วค่อยคัดภาพให้ตรงจังหวะการเล่าเรื่องค่ะ

ซึ่งถ้าภาพไหนมีความคล้ายกัน หมวดหมู่เดียวกัน ก็จะรวมไว้ด้วยกัน

ออกแนวตามใจฉันไปหน่อย ... แต่อยากให้เข้าใจณ จุดนี้

คณะกรรมการ

การประกวดขบวนแห่เทียนพรรษา มีการให้คะแนนจากคณะกรรมการ
โดยวัดจาก ความคิดสร้างสรรค์ ความสวยงาม ความพร้อมเพรียง

2013-8-5 23:59

เด็ก ๆ

มุกเดิม .. หากินกับเด็ก ๆ อีกแล้ว
แต่ครั้งนี้อากาศคงร้อนจัด น้อง ๆ หนู ๆ เลยทำได้แค่ส่งยิ้ม ๆ แหย ๆ กลับมา แทนจะยิ้มร่าอย่างสดใสเหมือนเคย

2013-8-6 00:00

Watcher

หลังจากทุกขบวนเคลื่อนที่มายังวัดร่องขุ่นเรียบร้อย ก็มีการมอบรางวัลต่าง ๆ เรื่อยไปจนถึงรางวัลชนะเลิศค่ะ

2013-8-6 00:02

กลับไปยังรายบอร์ด