กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขายของ  

หลังจากคุยกับโจ้เสร็จ ผมก็กลับเช่นกัน ระหว่างทางก็เก็บภาพไปเรื่อย เช่นเคยครับงานอย่างนี้ก็ต้องมีโชน ตลาดนัด กันบ้างละ  

แหมร้านขายร่มนี้เข้ากับบรรยากาศฟ้าฝนกำลังจะตกเลยนะ

2013-7-29 11:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ดอกเข้าพรรษา  

ร้ายค้าก็เยอะ แต่ที่สะดุดตาก็เป็นภาพของการทำมัดดอกเข้าพรรษานี้ละครับ  เขาทำกันสดๆหน้างานนี้เลย เห็นโจ้บอกว่ามีเด็กๆนำไปขายด้วย
ผมหาไม่เจอเลย ได้แต่เดินตามร่มไม้ที่เข้ากำลังมัดดอกเข้าพรรษาเพื่อจำหน่ายในงาน ว่าแต่ถ่ายมา 2-3 ชุด มืดหมดเลยครับ คิดถึงแฟลชพ่อหมีเลย แหมวันนั้นไม่ได้ขนไปด้วยสิ

2013-7-29 11:29

ตะกร้อ  

กว่าจะเดินไปถึงรถที่จอดอยู่ที่วงเวียนหอนาฬิกาทำเอาลิ้นห้อยครับ แถมมาเจอเขาแข่งตะกร้ออีกเลยส่องไปสองสามภาพ
มานึกๆดูนะ แดดเที่ยงๆอย่างนี้ผมเดินยังลิ้นห้อย นี้เขาเล่นตะกร้อกลางวันเที่ยงๆเลยนะ นับถือๆ

2013-7-29 11:30

ขอลากลับก่อนครับ  

ส่วนภาพผมคงมีเท่านี้ครับ ส่วนมากออกแนวไม่เข้ากับประเพณีมากนัก ยังตกตะลึงกับคลื่นตากล้องไม่หาย เดี๋ยวให้โจ้มาต่อครับ เห็นมีภาพเด็ดๆหลายใบ

2013-7-29 11:32

ของมาร์ทรูป2-3 สวยยมากครับสุดยอดเลย รูปอื่นๆก็แจ่มคร ...
Bik_Goldberg โพสต์เมื่อ 2013-7-29 20:29

ขอบคุณครับ คุณบิ๊ก  

โอ้วว เหมือนอ่านพวกสารคดีเลยครับ อยู่สระบุรีมา 3 ปีย ...
Nupino โพสต์เมื่อ 2013-7-30 13:29

ขอบคุณครับ นุ

ภาพของน้ ...
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2013-7-30 13:51

ขอบคุณครับ แม่มด  

ทุกความเห็น ทุกคำแนะนำ เป็นกระจกส่องเพื่อเห็นจุดเด่นและจุดด่อยเพื่อนำไปปรับปรุงต่อไปครับ  

นี้ละเป็นเสน่ห์ของบ้านบั๊ก

2013-7-30 15:58

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณพ่อหมี ,คุณบีและ คุณเขตน์ มากครับสำหรับคอมเม้นท์

วิเคราะห์ ตนเอง

เคยคุยกับพ่อหมีครั้งหนึ่งเหมือนกันครับ เรื่องความงามทัศนศิลป์  เราถ่ายภาพต้องเอาเข้ามาให้ได้ ถึงแม้ว่าจะเป็นงานแนวสารคดีก็ตาม  บางที่ผมก็คิดมากเหมือนกันครับเวลาไปถ่ายภาพ
อย่างงานนี้ งานตักบาตรดอกไม้ต้องมีดอกไม้ ต้องมีคนทำดอกไม้ ต้องมีแม่ค้าขายดอกไม้ ต้องมีคนกำลังใส่บาตร ต้องมีคนล้างเท้าพระ คือ....ต้องมีให้ครบ....แต่ลืมมองความงามแง่ความเป็นศิลปะเข้าไปครับ

.
.
.

อีกอย่าง...ภาพไม่เด็ดขาด....คือคะแนนเต็มสิบ....ได้มาไม่เต็ม มีตกมีขาด จะบอกว่าดีเยี่ยมก็ไม่ใช่ ไม่ดีก็ไม่น่าจะใช่อีก แนวเรียบๆกลาง อย่างที่คุณเขตน์บอกครับ เม้นท์ยากจริงๆ
อย่างเช่นภาพนี่ ภาพที่พ่อหมีบอก ถ้าเห็นภาพคนแก่กำลังถือดอกเข้าพรรษาชัดๆ จะเยี่ยมมาก

และอีกหลายๆภาพ คือมันไม่ได้เต็ม.....

น้องมาร์ท

น้องมาร์ท มือดีแห่งเมืองพระบาท ผมถ่ายภาพเมืองสระบุรีมาก็มาก ไม่เคยเจอกันเลย มาเจอมาร์ทก็ตอนที่น้องเขา PM มาสอบถามเรื่องถ่ายภาพศาลพระกาฬลพบุรี
น้องมาร์ทมือหนึ่งเรื่องแลนส์ มีผลงานในบ้านหมูก็เยอะและติดอันดับกระทู้ปักหมุดอยู่หลายๆชุด มาครั้งนี้เห็นมุมที่ยิ่งใหญ่ใครเห็นก็ต้องร้องว่า...โฮ้ว....
มุมของมาร์ทแนวองค์ประกอบตรงเป๊ะ ภาพยิ่งใหญ่ ความละเอียดและใสเคลียร์ของภาพเยี่ยม มาร์ททำได้เยี่ยวในแนวแลนส์และได้พิสูจน์แล้วว่าแนวไลฟ์ผ่านฉลุย
.
.
ภาพนี้ของมาร์ทโดนมากๆครับ

น้องโจ้

อย่างที่มาร์ทบอกไปครับว่าน้องโจ้พัฒนาได้เร็ว และเป็นคนที่กล้าลองทำ กล้าที่จะสอบถามเมื่อเจอสิ่งที่สงสัย เห็นได้จากภาพที่ให้วิเคราะห์ มีทั้งในบ้านบั๊กและที่เฟสบุ๊ค
ช่วงนี้อาจเป็นช่วงที่ค้นหามุมมองภาพอยู่ยังไม่เข้าที่เข้าทางมากนัก....แต่กระทู้นี้ผมว่าผ่านนะ เพราะผมเคยคุยกับโจ้ว่าชอบถ่ายภาพแนวไหน โจ้บอกว่าแนวภาพวิวมากว่าที่เป็นแนวผู้คน
งานตักบาตรเป็นแนวคนเยอะ แต่น้องโจ้ก็มีภาพมาให้ชมทั้งๆที่เป็นกระทู้แรก อีกทั้งภาพของโจ้ลงหลังจากมาร์ทและผม ความกดดันก็ยิ่งเพิ่มมาขึ้น แต่โจ้ก็ผ่านมาได้
.
.
ยังมีเรื่องคัดภาพที่โจ้ต้องดูอีกครั้ง
เข้าใจว่าเห็นภาพของมาร์ทกับผมแล้วภาพของโจ้ช้ำเลยไม่กล้าโพส ผมเห็นสวยๆเยอะตามที่น้องโจ้โพสในเฟสบุ๊ก  แต่ที่จริงควรจะคัดภาพที่เราชอบและเห็นว่าใช้ได้แล้วลงเพื่อได้เห็นข้อคิดเห็นจากเพื่อนๆสมาชิก
เราจะได้เปรียบเทียบสิ่งที่เราคิดกับมุมมองคนที่มองภาพเราเป็นอย่างไรครับ
.
.
ชุดนี้ผมชอบภาพนี้ของโจ้ครับ  มุมมองสวย อาจจะติเรื่องการทำสีเพราะสีของฟ้าออกแนวไม่จริงไปนิด แต่นั่นอยู่ที่เรื่องการ process สามารถทำใหม่ได้
แต่การการจะได้ภาพนี้ได้มันมีครั้งเดียว

และอีกภาพ กำลังจะถามโจ้อยู่พอดีว่า ทำไมไม่ลงภาพนี้

งานนี้ผมว่าเวลาน้อยไปนิดครับ ผมไปก็เกือบๆ 4 โมงเช้าแล้ว เที่ยงก็ต้องรีบกลับ การพูดคุยกับมาร์ทกับโจ้ยังไม่มากนัก
ได้คุยกับโจ้ก็นิดหน่อย ถ่ายไปถ่ายมามองหากันไม่เจอ  ส่วนน้องมาร์ทยิ่งไม่ได้พูดคุยเลยครับ แต่เห็นวิถีหามุมมองของมาร์ทแล้วบอกได้เลยว่าไม่เหมือนใคร

เดี๋ยวต้องหาทริปที่เจอกันนานๆแล้วละครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-8-1 05:42 โดย naihoi

ตอบกลับ 60# peezaar

วัดป่าสว่างบุญ เรายังไม่ได้ไปเก็บภาพด้วยกันเลยครับ เดี๋ยวต้องนัดอีกครั้ง

2013-8-1 05:42

ตอบกลับ 61# SupperCorn

แค่น้องโพดเข้ามาเยี่ยมชมก็ดีใจแล้วครับ

ผมก็ บ่องตง ว่า ภาพที่ น้ำมันรั่วที่เสม็ตของน้องโพด สวยเด็ดเลยครับ ถ้าว่างๆ เอาภาพมาลงที่บ้านบั๊กบ้างนะครับ ดูในเฟสบุ๊ค ไม่สะใจ ขอภาพเต็มๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

2013-8-1 05:46

ตอบกลับ 64# iam555man

ขอบคุณครับคุณโอ๋

มาดูชุมนุมตากล้องกันครับ

2013-8-2 15:29

ปี 2560 นี้ งานตักบาตรดอกไม้ที่พระพุทธบาท จัดขึ้นวันที่ 7-9 ก.ค. 60 ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด