กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 15# Bik_Goldberg
2013-6-16 16:20

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 16# Bik_Goldberg
2013-6-16 16:21

ตอบกลับ 17# Bik_Goldberg
รูปช่วงนี้จะเป็นขากลับครับ แวะเก็บรูปเรื่อยๆ ชิลๆ
2013-6-16 16:23

ตอบกลับ 18# Bik_Goldberg
ศุนย์อพยพชนกลุ่มน้อยชาวพม่า ครับ
2013-6-16 16:25

ตอบกลับ 19# Bik_Goldberg
2013-6-16 16:26

ปิดท้ายด้วยรูปดอกไม้สวยๆครับ
ทริปนี้ได้ประสบการณ์ดีๆมากมายครับ แต่เป็นทริปที่ขับรถหฤโหดจริงๆ แต่ปนด้วยมิตรภาพ
และความสนุกสนาน ทริปนี้เพิ่งออกถ่ายรูปกะโชเฟอร์โอ๋เป็นครั้งแรกด้วย
ไม่รู้ว่าดื่มนะเนี่ย จะได้เตรียมเสบียงไปจัดเต็มซะหน่อย ไม่เป็นไรครับ ไว้แก้ตัวทริปหน้าเนาะ
ว่าแต่โชเฟอร์อยากดื่มอะไรนิ อิอิอิ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 20# Bik_Goldberg
โอ๊ะลืมไป จบแล้วนะคร้าบบบ

เยี่ยมเลย ชอบภาพช่วงดอยหัวหมดมากเลยครับเฮีย เก็บแสงมาได้สวยสุดๆเลย ^^

ขอบคุณครับโอ๋ :)

ยอดเยี่ยมครับ สวยงามหลายภาพมากๆ  ทำได้ดีครับ

เรื่องสี และ การ process นั้นจะค่อยๆลงตัวไปเองครับ
แม้แต่รสนิยมของผมเอง ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆตามเวลาครับ

ระวังเรื่องการ usm / ทำให้ภาพคม  แม้ว่าเราอาจทำตามขั้นตอนปกติ
แต่พอเป็น ใบไม้ / หรือ  วัตถุที่ตัดกับท้องฟ้า  อาจทำให้ขึ้นขอบขาวครับ
เหมือนๆว่าเราทำมากไป  ตรงนี้ต้องระวังนิดนึงครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 24# sumphano
ขอบคุณครับ จะพยายามปรับปรุงครับ
เรื่องโพสเก่าพี่พันมีวิธีลบออกมั้ยครับ
มันกลายเป็นมีกระทู้ทีลอซู2อัน

ตอบกลับ  sumphano
ขอบคุณครับ จะพยายามปรับปรุงครับ
เรื่อง ...
Bik_Goldberg โพสต์เมื่อ 2013-6-17 08:58

กดปุ่ม "แก้ไข" ที่อยู่ด้านล่างของโพส   แล้ว ติ๊ก ลบ  มุมบนขวาครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สีสันสดใส จัดจ้าน แต่ก็ยังไม่มากจนเกินจนหลุดตามสไตล์เฮียบิ๊กนะครับ
เค้าว่าของดองได้ที่ รสดี เป็นแบบนี้นี่เอง

ผมดูแล้วนะชุดนี้ถ่ายมาดีแล้วครับ แต่ Process ต้องแก้ไข คือ สีไม่เป็นธรรมชาติ ดูได้จากภาพช่วงท้ายๆสีมันเปลี่ยนไป (สีม่วง สีเขียว และสีต่างๆ) จริงอยู่อาจจะแล้วรสนิยม แต่มันแปลกไปนิดครับ

และอีกอย่างเรื่องการย่อภาพต้องปรับใหม่ครับ เอา USM ไม่ต้องหนักมือ.....เห็นพ่อหมีเคยบอกนะว่าเราสามารถเลือกจุด USM ได้โดยการใช้เทคนิคของ Layer mask ลองใช้ดูครับ

การย่อภาพ เดี๋ยวไว้ศึกษาเพิ่มเติมครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

ขอบคุณเฮียชัยด้วย เอแต่ว่าทริปหน้าเมื่อไหร่ดี อิอิอิ

ยอดเยี่ยมมากครับ ได้กลับมาชมแบบเต็มตาอีกครั้ง..นึกถึงบรรยากาศ ในตอนนั้นจริงๆ ครับ..
สรุปว่าช่วงนี้ว่างใช่มั้ยครับ ....เอาทริปเล็กๆ น้อยๆเเถวๆบ้านไปก่อนก็แล้วกันนะครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด