กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
วันหยุดที่ผ่านมาได้มีโอกาศพาครอบครัวไปเทียวมาครับ ที่น้ำตกห้วยแม่ขมิ้นมาครับ พี่ๆผมต้องออกตัวก่อนครับว่าผมไม่เคยถ่ายภาพน้ำตกมาก่อนครับ ยังไงๆพี่ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

Cyan คือสีอออกโทนฟ้านะครับ อาจจะตั้งใจให้สีออกมาแบบนั้นมั้งครับ แล้วแต่ความชอบส่วนตัวนะ ไม่ขอวิจารณ์ละกัน ส่วนรูรับแสงกับสปีดชัตเตอร์ ทำได้ดีครับ น่าไปถ่ายบ้างจัง

ผมว่าทักษะการถ่ายภาพถือว่าดีทีเดียวครับ เรื่องสีนี่อาจจะเป็นรสนิยมส่วนตัวนะครับ แต่หากเป็นผม จะถ่ายอมเหลืองนิดๆ ครับ ผมชอบสีโทนอุ่นๆ มากกว่าครับ
chaiyaritta

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-29 13:21 โดย puripatk

cyan นี่คือฟ้าอมเขียว magenta นี่ม่วงแดง ผมไม่แน่ใจว่าคุณหมอแมน manny หมายถึงน้ำรึเปล่านะครับ

แต่ผมว่าน้ำอมชมพูมากไปน่ะครับ ตรงส่วนที่เป็นน้ำฟุ้งๆไม่ควรจะอมชมพูนะ มันไม่ใช่สีธรรมชาติของมันครับ
มันน่าจะขาว หรืออมเขียวกว่านี้  ตรงนี้คิดว่าใช้ auto wb ในกล้อง  คงจะโดนสีของใบไม้มากมายหลอกครับ
มันจะชดเชยไปทางชมพูเยอะไปหน่อย มาแก้ในโปรแกรมเอาครับ

ตามเม้นท์บนทุกอย่างเลยครับ
cyan คือ ม่วงครับ

มีแววดีแล้วครับ ถูกทางแล้ว  ไปได้ไกลแน่นอนเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-29 09:48 โดย naihoi

กระทู้นี้ยังไม่เม้นท์เลย

กระทู้นี้ตัวเด่นอยู่ที่น้ำตกเป็นเส้นสวยงามครับ การถ่ายน้ำตกให้เป็นเส้นฟุ้งก็มีเทคนิคการควบคุมสปีดซัตเตอร์ให้ต่ำๆ แน่นอนก้ต้องมีขาตั้งกลองเป้นตัวช่วยหลัก
คุณโอเล่สีลมทำได้เป็นอย่างดี แลสวยงามครับ  โดยเฉพาะภาพนี้ผมชอบเลย

ภาพทุกภาพเทคนิคผ่านแล้วครับ ต่อไปลองหามุมมองอื่นๆเสริม จุดนี่จะแนะนำต่อไปคือ หามุมที่มีทั้ง ฉากหน้า  หรือมีกรอบภาพ  หรือ จะเสริมเรื่องราวให้กับภาพ โดยมีคนหรือกิจกรรมเข้ามาในภาพครับ

อีกอย่างหนึ่งครับ รู้สึกจะย่อภาพแล้วทำให้ภาพเป็นเม็ดๆมากไปนะครับ

ขอบคุณครับพี่ โทษนะครับ สี cyan. นี้นะคืออะไร มือใหม่ไม่รู้จริงๆ5555 ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวยงามนะครับ ควบคุม speed ได้เหมาะสม
แต่ WB ดูจะเพี้ยนไปนิดๆ ทำให้ภาพป่าดูไม่สดชื่นเท่าที่ควรครับ

ภาพ 4 กับ 6 นี่มุมสวยครับ ภาพ 2-3 ติดสี cyan มากไปหน่อย
ภาพโดยรวม sharp มากไปขอบภาพแตกๆนะครับ

ขอบคุณครับแล้วเเก้ไขครับ

น่าไปเที่ยวมากเลย สักวันต้องไปชมให้ได้
ภาพเปิดสวย เทคนิคการถ่ายน้ำตกใช้ได้แล้ว
ภาพน้ำตกสวยแต่สายนำ้ติดขอบม่วง (CA) หลายภาพ คงต้องลองใช้โปรแกรมลองแก้ดู
ขอบคุณที่นำภาพมาฝากกันครับ  

ขอบคุณครับ แนวนี้พึงลองครับ

ถ่ายน้ำตกสวยเลยครับ ควบคุมสปีดชัดเตอร์กับรูรับแสงได้ดีครับภาพออกมาดูสายน้ำเนียนๆ เลย ชอบครับ ^ ^
Hello

ภาพนี้ผมหามุมยากมากได้มาแค่นี้ครับ

น้ำตกที่นี้สวยมากครับ

กลับไปยังรายบอร์ด