กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-16 13:40 โดย manny

สำหรับคนชอบเที่ยวคงเคยได้ยินคำนี้ครับ สักครั้งในชีวิตต้องลองไปที่สวิส เวลาผมไปเที่ยวที่แคชเมียร์
ก็มีคนบอกว่าที่นี่คือสวิสในเอเซีย จนเป็นที่มาของทริปกระเป๋าแทบฉีกทริปนี้ครับ ผมกับภรรยาไปสวิสมาเมื่อปลายเดือนมีนาคมที่ผ่านมา
ลางาน ฝากลูกไว้บ้านยาย ไป honeymmon กันรอบสอง

2013-5-15 10:24

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

24 1.4 ถ้าเปิด 1.4 นี่ก็บางพอควรแต่ตวไม่แรงเท่า 85 1.4 ครับ แบบจะดูมีน้ำมีเนื้อขึ้น เก็บบรรยากาศรอบๆได้ดี แต่จะได้ภาพที่เเปลกตากว่า 50 มม

ตอบกลับ 30# manny

จากเท่าที่ดูรู้สึกว่าเดฟ ไม่รุนแรงเท่ากับภาพที่ 13 เลยนะครับ หากเป็นการถ่าย portrait เลนส์ตัวนี้อาจจะ ไม่เหมาะเท่า 50 f1.2 ใช่มั้ยครับ
chaiyaritta

บอกพ่อหมีก่อนว่าผมบ่ได้เก็บหมัดเด็ดอะไรไว้นะ เรียง ...
manny โพสต์เมื่อ 2013-5-16 08:52

เรื่องจุดโฟกัสนี่  เข้าใจจริงๆ   
บ่อยครั้งผมก็จัดองค์ประกอบ ไม่ได้อย่างใจเช่นกันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

บอกพ่อหมีก่อนว่าผมบ่ได้เก็บหมัดเด็ดอะไรไว้นะ เรียงตามสถานที่ไปเรื่อยๆ ภาพที่ดูแน่นๆก็คิดอยู่เหมือนกันอย่างเช่นภาพ 7 กับ 10 ส่วนภาพหงส์ 15 นี่อยากได้ภาพตอนมีหยดน้ำออกจากปากเลยจัดภาพไม่ค่อยจะทัน ด้วยความเป็น M II จุดโฟกัสน้อยและแม่นแค่จุดกลาง อยากได้ภาพเลื่อนออกมาทางซ้ายอีกหน่อย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพทีใช้ 24 f1.4 คือ 1/2/4/6/9/11/16/18 ครับ เลนส์ตัวนี้ใด้ภาพที่เนียน ไล่โทนสีสวย  และคมชัด เก็บรายละเอียดได้ยอดเยี่ยม ย้อนแสงแรงๆติด Ghost นิดหน่อย เดี๋ยวจะลงภาพย้อนแสงแรงๆในที่ matterhorn ให้ดู แต่ต้องแลกมาด้วยการที่เป็น fix ครับ ต้องเต้นฟุดเวิร์คมากหน่อย

งดงามจับใจมากๆครับ ทั้งแลนด์และ พอทเทรท อยากทำได้แบบนี้บ้างจัง T_T ผมเคยไปสวิสกับชะโงกทัวร์มาครั้งหนึ่ง สมัยยังเอ๊าะๆ แม้จะรีบๆลนๆ แต่ก็ประทับใจมากๆครับ เสียดายที่ตอนนั้นยังไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย
ชอบจังครับ รอดูตอนต่อไปนะครับ

งามจริงๆ นิ่ง เดปนุ่ม โทนสวยมากมาย

สวยงามกำลังดีเลยครับ ว้าววว

ติ คงไม่มี  เรียกว่า ตั้งข้อสังเกตุ ว่าหลายภาพ เหมือน แน่นไปสักนิด
แต่ไม่แน่ใจว่า ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับ   เช่น 7-8-9-10-15  ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สวย ชิลๆ  สบายๆ ครับ
ผมรู้จักผลงานคุณหมอมานาน   เลยพอจะเดาได้ว่า ชุดนี้ นำร่องเบาๆ สบายๆ
ของหนัก คงค่อยๆปล่อยตามมาครับ  แต่ ชุดนี้ก็สวยงามสบายๆ ในแบบที่ผมชอบครับ  

หากงามกว่านี้  ภาพหนักหน่วงกว่านี้มากๆ...
ผมคงแอบถามในใจว่า ไปฮันนีมูนหรือไปถ่ายภาพเนี่ย  

ฮันนีมูน  เรามีหน้าที่เอาใจเขาอันดับหนึ่ง ถ่ายภาพคงต้องเป็นเรื่องรองครับ
แต่หลายๆคน โชคดี ได้แฟนที่เข้าใจมากๆ  และไม่ได้พาตัวน้อยไปด้วย  
ก็อาจทำได้ทั้งสองอย่าง

รอชมภาค 2 ครับ   ผมว่าลุ้นสนุกเบย

สงสัยต้องเก็บตังค์ตามไปบ้างซะแล้วครับ ....ภาพสวยงามมาก ครับ
ในเซทนี้มีภาพไหนใช้ EF24 f1.4 บ้างมั้ยครับ พอดีกำลังลุ้นๆอยู่ครับ
chaiyaritta

ชุดนี้เห็นแล้วอยากไปเที่ยวเลยครับ
กระทู้นี้ ชอบภาพนี้เลยครับ ดูยิ่งใหญ่และสวยงาม

ภาพสวยดูสบายตามากๆ เคลีย สุดๆเลยพี่ ชอบทุกภาพเลยครับ
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด