กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-16 08:54 โดย manny

ทริปนี้ผมจัดเลนส์ไปครบชุดส่วนใหญ่เป็น fix ทำให้ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อย ที่ทะเลสาบ lucerne ผมได้สังเวยฝาปิดตูดเลนส์ตกทะเลสาบไปตาปริบๆๆ

อยากจะให้เจ้าหงส์มันเก็บให้จัง

2013-5-15 11:54

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

บรรยากาศเิดินเล่นริมทะเลสาบ

2013-5-15 11:57

ปิดท้าย Episode I ด้วยภาพสะพาน Chapel อีกครั้งครับ ยังมีอีกหลายเมืองรอลงต่อ แนะนำกันได้เสมอๆ  ขอบคุณ Fotobugครับ

Gear -  5D markII

2013-5-15 12:04

ภาพทีใช้ 24 f1.4 คือ 1/2/4/6/9/11/16/18 ครับ เลนส์ตัวนี้ใด้ภาพที่เนียน ไล่โทนสีสวย  และคมชัด เก็บรายละเอียดได้ยอดเยี่ยม ย้อนแสงแรงๆติด Ghost นิดหน่อย เดี๋ยวจะลงภาพย้อนแสงแรงๆในที่ matterhorn ให้ดู แต่ต้องแลกมาด้วยการที่เป็น fix ครับ ต้องเต้นฟุดเวิร์คมากหน่อย

บอกพ่อหมีก่อนว่าผมบ่ได้เก็บหมัดเด็ดอะไรไว้นะ เรียงตามสถานที่ไปเรื่อยๆ ภาพที่ดูแน่นๆก็คิดอยู่เหมือนกันอย่างเช่นภาพ 7 กับ 10 ส่วนภาพหงส์ 15 นี่อยากได้ภาพตอนมีหยดน้ำออกจากปากเลยจัดภาพไม่ค่อยจะทัน ด้วยความเป็น M II จุดโฟกัสน้อยและแม่นแค่จุดกลาง อยากได้ภาพเลื่อนออกมาทางซ้ายอีกหน่อย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

24 1.4 ถ้าเปิด 1.4 นี่ก็บางพอควรแต่ตวไม่แรงเท่า 85 1.4 ครับ แบบจะดูมีน้ำมีเนื้อขึ้น เก็บบรรยากาศรอบๆได้ดี แต่จะได้ภาพที่เเปลกตากว่า 50 มม

กลับไปยังรายบอร์ด