กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เห็นว่า เคนจิ มีใจให้บ้านเราอยู่บ้าง เลยขอตอบนะครับ

ก่อนอื่นเลย
เรื่อง การโพสเป็นใบๆ  สมาชิกหลายท่าน  บอกกันก็หลายที...ก็ไม่เห็น จขกท เคยสนใจ
หรือ แม้ไม่มีเวลาอ่าน กฏ กติกา มารยาท ทุกๆกระทู้
แต่หากมีจิตสาธารณะ ดูกระทู้หลายร้อยกระทู้  ก็น่าจะพอจะบอก/ คาดเดาทิศทางบ้านได้

อยากจะบอกว่า
สังคมแต่ละแห่งมีบรรทัดฐานของมันอยู่  แม้ว่าเราอาจไม่เห็นด้วย  แต่หากจะอยู่ร่วมกันก็คงต้องยอมรับ
fotobug.net ณ.ปัจจุบันนี้  ยังคงไม่เปิดรับงานกลุ่มนี้ และสมาชิกยังไม่ได้มีการประชุมตกลงกันเป็นอื่นเลยครับ  ด้วยเหตุผลตอนนั้นคือ อยากให้เป็นบอร์ดที่  ดูได้ทั้งครอบครัว...อ้างอิงการสอนถ่ายภาพได้บ้าง

อืม....คงเหมือนๆกับตอนที่เราเคยสงสัยว่า ทำไมต้องตัดผมสั้นเกรียนตอนมัธยม  ทั้งที่เราว่าไม่น่าเกี่ยวกับการเรียนสักหน่อย

ทำไมต้องใส่ชุดครุยไปงานรับปริญญา  ร้อนก็ร้อน

ทำไมห้ามคุยโทรศัพท์ในโรงภาพยนต์  ก็เรามีธุระสำคัญนี่นา....

สังคมมันวุ่นวาย เพราะใช้ไม่บรรทัดคนละอัน  แถมที่วุ่นหนักคือ มักใช้ไม่บรรทัดของตัวเอง
เอาเถิดครับ ....คงไม่เข้าใจ   หากเข้าใจคงไม่ทำ
ผมก็เมื่อยนิ้วเป็น

======================

ภาพแรก....
ความคมชัด นอกจากไม่ผ่านแล้ว  
การโพสท่าก็ยังไม่ผ่านครับ ห่างไกลคำว่าศิลปะไปมากโข...
ผู้หญิงจ้องตาและเอานิ้วดึง เสื้อให้คว้านลึกแบบจงใจ แบบว่าเห็นนิ้วโผล่มาชัดเจน....
...มีใครบอกผมที ว่านี่คือ ศิลปะ....

ภาพที่ สอง โพสโอเคนะครับ  แต่ ความคมชัดมีปัญหา เหมือนๆ มือสั่นหรือ speed ไม่ได้ ...
ผิวเนียน  ทำได้ดีครับไม่ดูเป็นพลาสติกเหมือนหลายๆงานที่ผมเห็น
บริเวณหน้าผาก เข้าใจว่าคงจัดการยากบ้าง เพราะมีผมมาปรก

ภาพที่ 3....มีปัญหาเรื่องความคมชัดอีกแล้ว  และแสงแข็งมากครับ  
ตำแหน่งแสงทำให้ภาพไม่มีมิติ   ไม่แน่ใจว่าตั้งใจไหม
ผมไม่กล้าบอกว่าผิด เพราะนิตยสารหลายๆครั้งก็มีมาให้เห็นครับ  
มีช่วงหนึ่งที่เหมือนๆจะนิยมกัน  แต่มักใช้กับ ring flash มากกว่าครับ  และไม่ใช้แหล่งกำเนิดแสงตัวเดียว      คือมักเป็นการแบนแบบมีมิติแสงอยู่ดี  ไม่แน่ใจว่างงไหม

ภาพที่ 5...หรือ ภาพที่ เอานิ้วเกี่ยวเสื้อ....ผมมีความเห็นเหมือนภาพที่ 1 ครับ

ส่วนภาพที่ เหลือ ผมให้ผ่านนะครับ บางภาพ สีผิวติดแดงกระโดดออกมาบ้าง  
บางภาพ process low sat บ้าง ก็ตามสบายครับ   

ฝากไว้แค่ว่า sexy portrait นั้น  ทำให้คน like ง่ายมากครับ  ตาม facebook หรือ
เวบแข่งนับคะแนน  ก็ได้คะแนนดีมากๆ จากคนกดโหวด

แต่ทำงานให้ "ถึง" ผมว่ามันยากจริงๆ....
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ในแง่ ผ่าน-หรือ ไม่ผ่าน  

หากผมเอาไม้บรรทัดของตัวเองวัด  ผมให้ผ่าน  ราวๆ 7-8 ใบ ใน 10 ใบ นะครับ...
ที่ติหนัก คงเพราะใบเปิด มีผลมากกับอารมณ์ทั้งกระทู้ครับ อย่างที่บอกว่า โพสติ้งดูไม่งาม
พอเอามาเป็นใบเปิด ทำให้มองเจตนากระทู้ออกไปในทางเรื่องเพศหรือเน้นความมันส์มากกว่าครับ...

อย่างที่บอกเสมอๆครับ  เวบบอร์ดถ่ายภาพ  อาจต่างจาก facebook
โพสเอา like ต้อง facebook ครับ....

เมื่อคลายจากความขุ่นมัวที่อาจจะมีหลังจากอ่านความเห็นผมแล้ว
ผมหวังว่า เคนจิยังคงโพส sexy portrait ต่อไปครับ  เพียงแต่อยากให้ไตร่ตรองที่ผมเขียนบ้างครับ...
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด