กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
fotobug fototrip กลับมาพบกับท่านอีกครั้งหนึ่งแล้ว
ครั้งนี้ผมจะพาท่านไปชมงานประเพณีแห่ช้างบวชนาคไทยพวนบ้านหาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
งานประเพณีแห่ช้างบวชนาคไทยพวนบ้านหาดเสี้ยว เป็นงานบุญยิ่งใหญ่ระดับประเทศงานหนึ่ง มีประวัติศาสตร์ยาวนานนับร้อยปี
ความที่บ้านหาดเสี้ยวอยู่ห่างจากเมืองอุตรดิตถ์เราแค่สามสิบกว่ากิโลเมตรเท่านั้น
ถนนหนทางก็ดี การเดินทางจึงไม่ใช่เรื่องยากจนเกินไป

ไฮไลท์จะอยู่ที่การบวชนาคจะมีการแต่งนาคด้วยผ้าทอสีสันสดใส และจะมีขบวนแห่นาคขี่ช้างวนรอบตลาด และพาช้างไปลงน้ำก่อนกลับเข้าวัด

1.ฮี้ กับ กับ เอ้ยย แปร๊น แปร๊น ช้างเป็นหนึ่งในไฮไลท์ของงานนี้ครับ
2013-4-10 14:27

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

_ผมชอบภาพ 5 ครับได้อารมณ์กับการร่วมดีครับ ตามความรู้สึกส่วนตัวครับ และใบที่6 มุมมองสวยดีครับ สวยทุกรูปครับ

ชอบครับ ผมชอบการเล่าเรื่องราวพร้อมภาพสวยๆครับ ช่างภาพไปกันเยอะมากเลยครับน่าสนุกครับ

จังหวะ ... ผมบอดมากๆเลยครับ 5555 ถ่ายแล้วเสียดายหลายช็อตมากๆ เหมือนร้องเพลงคร่อมจังหวะตลอด ถ่ายไปเซ็งตัวเองไปเหมือนกันนะ555 ไม่เหมาะกับอีเว้นต์เลยจริงๆ
เรื่องติ ผมไม่ถือนะครับ ผมว่าติเพื่อก่อเป็นเรื่องที่ดีมากๆ บางที ถ่ายมาเองไม่ใช่จะรู้ครับว่าดีไม่ดียังไง ต้องอาศัย สายตาของคนที่เยี่ยมยุทธ์กว่ามาบอกข้อดีข้อด้อยเรื่องนี้ผมว่าดีแล้ว อันนี้ต้องขอบคุณเฮียชัยจริงๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-19 08:22 โดย chaiyaritta

ตอบกลับ 34# iam555man
ได้มีเวลากลับมานั่งชมภาพก็ช่วงนี้แหละครับ
กลับมาที่เรื่องภาพเลยแล้วกัน

ภาพ1           ระยะที่ซูมยังดูก้ำกึ่งอยู่นะครับ หากไม่ซูมเข้าไปเลยก็น่าจะ กว้างกว่านี้อีกนิด
ภาพ2-3        ทำได้ดีแล้วครับ
ภาพ4           ชอบครับ ภาพนี้เด็ดทีเดียว
ภาพ5           ได้แอ็คชั่นคุณป้าเสื้อฟ้ามาด้วย แต่หากครอปภาพอีกสักนิด คุณป้าน่าจะเด่นขึ้นนะครับ
ภาพ6           ดีแล้วครับ...มุมนี้เป็นมุมที่ผมไม่ค่อยกล้าถ่ายเท่าไหร่ เนื่องจาก เวลาถ่ายด้วยเลนส์ไวด์แล้ว
                  จะรู้สึกว่างวงช้างมันจะยาวมากจนผิดสัดส่วน ...อีกอย่างกลัวช้างเหยียบครับ
ภาพ7           เป็นผมจะ ครอบภาพนะครับ
ภาพ8-11      ทำได้ดีแล้วครับ...
ภาพ12-14    เก็บบรรยากาศโดยรอบมาได้ดีครับ ...แต่หากเป็นไปได้ การถ่ายภาพแนวนี้ ไม่น่าจะถูกคั่น
                  ด้วยภาพแนวตั้งครับ เวลาชมแล้ว รู้สึกว่าสะดุดเล็กน้อย ตามความคิดผม ภาพแนวนอนน่าจะดูอลังกว่านะ
ภาพ15         ช่วงนี้ คือช่วงเวลาสำคัญที่สุดแล้วครับ ผมว่าไฮไลต์หลัก ตรงจุดนี้น่าจะสำคัญกว่า ช้างเดินลงน้ำไปแล้ว
                  อารมณ์ภาพมันดูไม่นิ่งดี  แต่หากรอจังหวะอีกสักนิด ที่ช้างตัวแรกสุด อีกแป็บเดียวเค้าก็จะหันหน้ามาแล้วครับ
                  หากรอช่วงนั้นได้ ภาพนี้จะดูสมบูรณ์มากเชียว
ภาพ16-17    ภาพสวยนะครับ และ อันที่จริงผมก็ถ่ายติด ช่างภาพฝั่งตรงข้ามหลาย ช็อต ทีเดียวเลยไม่ได้เอารูปลง ก็มุมมันบังคับนี่หน่า อันที่จริงก็ไม่น่าจะแปลกอะไรครับ
                  แต่ความรู้สึกผมว่ากลับทำให้ช้างดูด้อยลงไป  วิธีที่จะแก้ไขได้คือ  ซูมเข้าไป หรือ ถ่ายมาแล้วเลี่ยงช่างภาพให้อยู่ริมๆ
                 แล้ว ครอบภาพเอาครับ  หรือ วิธีสุดท้าย ก็เอาเค้ามาเป็นแบบซะเลย
ภาพ18        สวยแล้วครับ  องค์ประกอบโดยรวม ทำให้ ตากล้อง ที่อยู่ระหว่างช้าง ไม่มีบทบาทในภาพสักเท่าไหร่
ภาพ19        เป็นการเก็บรายละเอียดที่ดีครับ แต่ถ่ายซูมประมาณนี้ผมเคยโดน ติงบ่อยๆ เรื่องสายตาครับ
ภาพ20        เยี่ยมครับ  ภาพนี้ผมก็เก็บมาครับ...มันเป็นสีสรร และลูกเล่นของงาน

โดยรวมถือว่าทำได้ดีครับ หากจะติภาพชุดนี้น่าจะเป็นเรื่องของการ ครอบภาพ และ จังหวะ ในบางภาพเท่านั้นเอง
อันที่จริงก็เหมือนอย่างที่ พี่พันแกว่านะครับ ไปด้วยกันส่วนใหญ่แล้วไม่อยากจะติกันมาก แต่เนื่องจากเป็นดาวรุ่งพุ่งแรง
กำลังอยู่ในช่วงที่เหล็กกำลังร้อนครับ ต้องรีบตี เดี๋ยวจะขึ้นรูปยาก อนาคตไกลครับ หิหิ
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณนะครับ ^^
ขอบคุณ คุณเขตต์ คุณบี เฮียชัย ผู้ร่วมอุดมการณ์ในภาพชุดนี้ช่วยผมเยอะมากๆครับ
ยิ่งกลับมาดูงานของเพื่อนๆรู้สึกว่าได้เปิดหูเปิดตาขึ้นไปอีกเพราะทุกคนเก็บมาได้ดีมากๆจะพยายามตามเพื่อนไปนะคร้าบ(รอดูของเฮียชัยอีกคน จะพยายามตามไปแบบห่างๆนะครับ หุหุหุ)
ขอบคุณคุณหมอแมน นายฮ้อย และพี่พันด้วยนะครับ สำหรับคำแนะนำที่มีค่าจะเก็บกลับไปปรับปรุงนะครับ

16-17-18  ภาพใกล้เคียงกันมากไปนิดครับ  แต่เข้าใจว่าตัดใจยากเพราะสูสีกันทุกใบ
มีดีคนละอย่าง

โดยรวมทำได้ยอดเยี่ยมครับ
20 ใบ  แรงดี แทบจะไม่มีแผ่ว  แจ่มครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมเม้นท์ไป ขายของไป อาจไม่ต่อเนื่องนะครับ

ภาพ 1 -  สำหรับภาพเปิด ยังไม่พอครับโอ๋ มีใบอื่นที่ทำได้ดีกว่ามากๆครับ

ภาพ 2 - แจ่มมากกกก...เนื้อหาดี  เรื่องราวดี ไฟล์ดี  หากจะเสนอเพิ่มเติม
อาจเป็นการครอปด้านบนลงมาอีกนิด  เพราะ คุณป้าเสื้อฟ้า มีจุดตัดศรีษะ น่าตกใจ...
อดไม่ได้ที่จะมองเพราะ เสื้อคุณป้าสีสดพอดี
ใบนี้ อาจลองๆ ทำการเดี้ยน บางๆ ลดสิ่งรบกวนในภาพ และแอบๆดึงสายตาคนดูครับ
ไม่มีผิด/ถูกครับ  ตามใจเจ้าของภาพเลย

ภาพ 5 - ได้บรรยากาศดีทีเดียวครับ ชอบมากๆ

ใบที่ 6 -

6.เริ่มเปิดงานประเพณีแห่ช้างบวชนาคไทยพวนบ้านหาดเสี้ยว

เก็บบรรยากาศดี  ตำแหน่งวางกล้องยังไม่ดีนักครับ   ขยับกล้องไปทางซ้ายอีกนิด เพราะ ขวาเหลือที่สบายๆ ช้างจะล้มน้อยลงครับ

ตรงนี้ มือใหม่อาจสงสัยว่า แหม่...จะคิดองค์ประกอบ / มุมทันได้ไงเนี่ย  เวอร์หรือเปล่า..
ตอบเลยว่าทันครับ    อยู่ที่การฝึก

ใบที่ 7-
อ้าว ถ่ายสาวไม่ชัดครับ

9-11-12   ก็ทำได้ดีพอตัวทีเดียวนะครับ

มาตื่นตาอีกที ก็ 15  
15.เมื่อช้างมาถึงแม่น้ำยม
ได้ไป  เต็มๆ  แหม่ะ หากมีเงาสะท้อนน้ำครบ นี่อาจยิ่งตะลึงหนัก
แต่เท่านี้ก็ยอดเยี่ยมมากแล้วครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

อาจจะช้าไปนิดครับ พึ่งกลับจากสงกรานต์ ชุดนี้ของคุณโอ๋ คงเข้าใจว่าต้องเดินไปพร้อมกับคุณเขตน์เป็นแน่
ดูไฟล์ภาพผมว่าเนียนเลยครับ คมชัดดี ภาพที่ช้างลงน้ำดูแจ๋มเต็มตาดีครับ

2013-4-16 11:07

ภาพพ่อนาคภาพนี้เก็บได้ครบเลยครับ ตอนแรกผมนึกถึงภาพพ่อนาคยืนอยู่หน้าต่างแล้วซูมฉากหลังเป็นภาพวาด
แต่มาดูภาพนี้ได้ถึง 3 ทั้งพ่อนาค ทั้งภาพวาดและหน้าต่างลายไทย ดูเด่นเลยครับ แต่ไม่ชอบภาพแนวตั้งแฮะ

2013-4-16 11:11

ภาพนี้ดูจัดระบบระเบี่ยบภาพได้ดีเลยครับ เสียอย่างที่ช้างอยู่ไกลไปนิด ต้องงัดเทเลแล้วละ แต่ก็ชอบภาพนี้ครับ

2013-4-16 11:13

รวมๆภาพออกมาดูเด่นเลยครับ ชอบเลย ไว้มีโอกาส อยากไปร่วมถ่ายภาพประเพณีนี้ด้วยกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-16 10:48 โดย manny

ภาพชุดนี้ชอบเลยครับ ภาพที่ผมชอบ คือ 2 5 8 13 15 ครับ เป็นมุมที่ดูแล้ว feeling ดี

ผมเข้ามาดูผ่านๆ ก่อน 1 รอบนะครับ แล้วจะกลับมาเม้นท์ครับ

แวะเข้ามาชมก่อนครับ สวย หลายใบเชียว ของผมรอรวมยอดปีหน้าเลยได้มะ ยังไม่มีเวลาคัดรูปเลย
chaiyaritta

ขอบคุณครับคุณบี พอดีผมกระพริบตาปริบๆๆๆให้ น้องพริตตี้เลยหันมามองครับ คงงงว่าตานี่มันเป็นอะไร 5555

ดูแต่ละท่านที่ไปทริปนี้ ยังมะงึดมะงัดกันพอควร จั่งซี้มันต้องถอน

แต่ปีหน้าตรงวันจันทร์พอดี แย่จังเค้าน่าจะกำหนดเป็นอาทิตย์ที่ 1 หรือ 2 ของเดือนนะ ตรงวันหยุด จะได้ไปบ่อยๆ

ใบนี้มุมมองแจ๋มครับ
[img=600,0] [/img]

ทำไมไม่มองพี่บ้าง

ชอบๆ บอกไม่ถูก 555+

คนเยอะแยะและเปรียบขนาดช้างกับคน ชอบจ้า

ขอบคุณมากๆครับคุณเขตต์
ปีหน้าเอาใหม่เนอะ^^
การใช้เลนส์ฟิกซ์นี่เป็นอะไรที่ผมยังรู้สึกไม่คุ้นชินเท่าไหร่ครับ สงสัยใช้ซูมมานานจนเฉื่อยกับการย้ายที่ ถ้าเป็นฟุตบอลสงสัยโดนโค้ชด่าว่าขาตาย 5555 ต้องปรับตัวเข้าหามันอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด