กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมเข้ามาดูผ่านๆ ก่อน 1 รอบนะครับ แล้วดูอีก 1-2 รอบ จะกลับมาเม้นท์ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โดยภาพรวมเสพยกกระทู้ แบบไม่เม้นท์เป็นใบๆ  ถือว่า ทำได้ดีครับ  
เก็บมาทุกเม็ด และ ภาพเล่าเรื่องได้จบในตัวเองอยู่หลายใบ  ในแง่งานสารคดีถือว่าโอเคเลยครับ  

ใช้เลนส์หลากหลายและ สลับภาพโพสดี  คำบรรยายมีสาระแทรกมาบ้าง ทำได้ดีครับ เช่น "ผู้มืด"  
เสียดายน้อยไปนิด

จังหวะดีครับ  เหลือการควบคุมกล้อง หลายๆใบไม่แม่นยำครับ  ในโหมดกึ่งอัตโนมัติ เรายังคงต้องตรวจผลลัพธ์เสมอว่า ได้อย่าใจเราไหมครับ  
และ ความไวในการเลือกจุดสนใจ
เช่น ใบที่ 11  ...นาค น่าสนใจกว่าคนแต่งตัวมากๆ ก็ไปโฟกัสคนแต่งตัว เป็นต้น
และหลายๆใบไม่ชัดแบบไม่น่าเป็นไปได้ครับ

30 ใบ ไม่มีแผ่ว ย่อมเป็นเรื่องเป็นไปไม่ได้  สำหรับงานแบบนี้
ใบที่ผมคิดว่า อ่อนแอไปสักนิด คือ  14-25-26-27  ภาพไม่ได้แย่ครับ
แต่หากคัดออก กระทู้น่าจะหนักแน่นขึ้น

ส่วน 28 เหมือนจะน่าสนใจ เพราะมุมต่างจากเพื่อนๆนั้น  
กลับทำให้ ความเป็นสารคดี ลดลงไปอย่างน่าเสียดาย  
เก็บมาแบบเน้นๆ แน่นๆกว่านี้ จะเต็มอารมณ์กว่าครับ  
ขอชมว่าเป็นความพยายามที่ดี ในการประยุกต์ landscape เข้ามาแต่ยังไม่ลงตัวนักครับ

โดยรวม ยอดเยี่ยมมากๆครับ
ติอาจมากกว่าชม  เพราะ  เป็นดาวรุ่ง มุ่งเข้าฮอส อีกคนทีเดียว
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด