กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

20/22 โบสถ์ไม้ตาล

กลับมาถึงสุราษฎร์พักพื้นแทบจะนอนทั้งวันก็ว่าได้ ขากลับมาสระบุรีได้แวะชมโบสถ์ไม้ตาลที่ประจวบ
แหมสวยงามจริงๆ คล้ายๆสิม ที่หนองบัวลำภูนั้นละ แต่ที่นี้จะสวยงามกว่า

2013-3-29 13:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

19/22 เสียดาย

ตื่นแต่เช้ามาด้วยความรีบเร่ง ข้าวปลาไม่ได้ทาน ได้กาแฟแก้วเดียว และไปถ่ายภาพให้น้องชายกะว่าคงไม่เกิน 9 โมงเช้า เอาเข้าจริงๆเกือบๆ 5 โมงทั้งร้อนทั้งคนมาก
ส่งให้น้องชายเข้ารับใบประกาศเสร็จ เลยไปหาอะไรกิน ข้าวอยู่ตรงหน้าแล้วละแต่กินไม่ได้ จะอ้วกและหน้ามืดให้ได้ เลยนอนพัก
คราวนี้ยิ่งไปกันใหญ่ ไข้ขึ้น มึนหัว ต้องให้รถมูลนิธินำส่งโรงพยาบาลศูนย์ยะลา เจอฉีดยาไป 2 เข็มพร้อมทั้งยาถุงโต   
โครงการที่วาดฝันว่าจะไปเดินถ่ายภาพรอน้องชายเสร็จงานก็หมดกัน เพราะช่วงบ่ายถึงเย็นจะว่าง
และเดินทางกลับ ช่วงนี้ซับเจ็คสวยๆคงจะเยอะ เสียดายเลย

ถ้าพูดถึงเดินถ่ายสตรีทก็ไม่เป็นชิ้นเป็นอันมากหรอกครับ เพียงแต่ไปหาซื้อของกิน ดอกไม้ ของขวัญสำหรับงานวันพรุ่งนี้เลยได้โอกาสส่องกล้องไปเรื่อย
ภาพนี้เสียดายไม่เห็นหน้า คนใส่ชุดน้ำเงินไม่งั้นจะชอบเป็นพิเศษนะ

2013-3-29 13:06

18/22 ของซื้อของขาย

หลังจากหาอะไรกินตอนเย็นเสร็จ ก็พากันไปเดินตลาดมือสองของเมืองยะลา ส่วนมากเป็นเสื้อ กางเกง รองเท้า
ผมได้แต่เดินดูเท่านั้นครับ ไม่ได้ซื้ออะไร ถามน้องชายว่ากลางค่ำกลางคืนไม่กลัวหรือ  
แก่บอกว่า ไม่เห็นได้ข่าวว่ามีระเบิดตอนกลางคืนเลย ส่วนมากมันจะระเบิดกลางวัน

เอ่อ ....ดังนั้นกลางคืนปลอดภัยจากระเบิดแน่ๆ ....

2013-3-29 13:05

17/22 ปกติสุข

น้องชายก็ก็เล่าให้ฟังนะว่าที่นี้ก็ปกติสุขดี ไม่มีเหตุการณ์อะไรมากนัก ส่วนมากเป้าหมายที่เจ้าหน้าที่มากกว่า
ชาวบ้านในเมืองยะลาก็ไปเรียน ไปทำงาน ไปกิน ไปเที่ยว ตามปกตินะ  

2013-3-29 13:04

16/22 กำแพงแห่งความกลัว

ผมให้น้องชายขับรถชมเมืองก่อนที่จะกลับไปนอน กะว่าพรุ่งนี้เสร็จงานถ่ายภาพก่อนเข้าหอประชุมจะมาเดินสตรีทเมืองยะลารอให้เขาออกมาจะมาถ่ายภาพอีกรอบ
ที่น่าสนใจอยู่ที่จุดมีระเบิดบ่อยๆ เขาจะมีท่อคอนกรีตเป็นแนวป้องกันไว้ที่หน้าร้าน เป็นกำแพงแห่งความกลัว เพราะไม่รู้จะเกิดขึ้นเมื่อได

แต่ถึงจะมีความกลัวอยู่บ้าง แต่ศิลปะก็เกิดขึ้นได้ทุกที่ทุกสถานการณ์

2013-3-29 12:57

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

15/22 เมืองแห่งรอยยิ้ม

ที่ยะลาผมไปถึงก็ใกล้มืดแล้ว รีบเข้าพักที่โรงแรมเพราะพรุ่งนี้จะต้องรีบไปงานแต่เช้า
ในเมืองยะลาผมว่าน่าอยู่นะ ของกินก็หาได้ง่าย เห็นรอยยิ้มจากผู้คนได้ง่าย ไม่เป็นเมืองที่น่ากลัวอย่างที่คาดหวังไว้

2013-3-29 12:55

14/22 สวัสดี ยะลา

หลังจากมั่นใจในเลนส์ตัวโปรด ผมก็มีแรงฮึดที่จะไปถ่ายภาพในน้องชายในงานสำเร็จการศึกษาถึงเมืองยะลาแดนใต้
ได้เจอเมืองที่ว่าเป็นเมืองหนึ่งในสามจังหวัดภาคใต้ที่มีเหตุการณ์ความไม่สงบ ในใจตอนแรกๆก็นึกกลัวอยู่เหมือนกัน
แต่ด้วยความได้แรงบันดานใจจากพี่วินัย (Vinai Dithajohn) จึงเกิดภาพในหัวและเกิดมุมมองภาพที่น่าแสวงหา

2013-3-29 12:54

13/22 เดินห้าง

ผมไปเดินหากระเป๋ากล้องที่ fotofile แหมบอกพนักงานในร้านว่าจะมาดูกระเป๋า แต่สายตามองแต่เลนส์ แถมเขาเอามาประกบ 6D มาให้ทดสอบชะนี่

ฮิๆๆ น้ำลายไหล  

เลยตัดใจด้วยการไปส่อง แหม่มแทน ฮาๆๆๆ

2013-3-29 12:53

12/22 ความสุข

แต่ก็ใช่ว่าในเมืองกรุงจะไม่เห็นรอยยิ้มและความสุขของผู้คนนะครับ ความสุขหาได้ทุกเมื่อขึ้นอยู่ที่จะเลือกสร้างและรักษามัน

2013-3-29 12:51

11/22 เมืองไม่เคยหยุด

ผมเข้ากรุงเทพก็บ่อยนะ ช่วงสมัยเรียนก็เห็นเมืองนี้ก่อสร้างเพื่อความเจริญเติบโตของชุมชนเมือง
แต่ในวันนี้ผมก็ยังเห็นเมืองนี้ไม่เคยหยุดสร้างเลยนะ หรือว่าเขายังไม่เจริญพอ

2013-3-29 12:50

10/22 เมืองแฟชั่น

ที่กรุงเทพ เขาว่าเป็นเมืองแห่งแฟชั่น น่าจะจริงนะ

2013-3-29 12:49

9/22 คนกรุง

ชีวิตคนกรุงบางที่ก็ดูน่าจะสบาย ได้นั่งรถไฟฟ้าตากแอร์เย็นๆ  แต่ก็มาดูอีกที่ก็รีบเร่งน่าปวดหัวนัก

2013-3-29 12:48

8/22 คุณเห็นอะไรไหม

ผมกะไปเดินมาบุญครอง หากระเป๋ากล้องพร้อมจะออกทริปเลยขึ้นรถไฟฟ้าอย่างคนเมืองกรุงเขาทำกัน

แล้วอะไรเนี๋ย ……….

2013-3-29 12:46

7/22 จิตตก

ช่วงเที่ยวชะอำ กะ อัมพวา ไม่ได้ใช้เลนส์ sigma 30mm ตัวโปรดเพราะทราบว่ามัน back focus ตั้งแต่ก่อนไปเที่ยว
จิตตกอยู่เป็นอาทิตย์  ครั้งกลับมาก็เลยเอาเข้าศูนย์ให้เขาจูนให้เข้าที่ แหมพอได้เลยเดินสตรีทให้หายคิดถึง

2013-3-29 12:45

6/22 อัมพวา

มาโชนนี้ถ้าไม่แวะอัมพวาก็คงมาไม่ถึง อย่างที่บอกไปครับขับรถอีกแล้ว วนอยู่นั้นละ คนเยอะต่างกับเพลินวานหน้ามือเป็นหลังมือ
ที่นี่มีของกินเยอะถึงเยอะมากกก.. ของซื้อของขายแทบไม่มีที่วาง ถ้ามาเที่ยวมากินก็เหมาะเลย
และถ้ามาถ่ายภาพแล้วกระเตงครอบครัวมาด้วยก็คงไม่เหมาะ ผมอยากถ่ายภาพ แม่สมายด์อยากซื้อของ ลูกอยากให้พ่ออุ้ม ……..หมดกัน

2013-3-29 12:44

กลับไปยังรายบอร์ด