กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
23 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมาได้มีโอกาส ร่วมทำบุญและเก็บภาพในงานบุญใหญ่ประจำปีของจังหวัด พบช่างภาพมากมายครับส่วนใหญ่เป็นช่างภาพจากกลุ่ม ปตท. บริษัทใหญ่เบิ้มในระยอง

ส่วนผมโฆษกในงานเรียกว่าเป็นช่างภาพอิสระครับ ช่างภาพอิสระก็ดีซิครับ ถ่ายได้ตามใจ มุมโน่นนี้ เก็บมาสนุกกันไป ไม่ต้องเครียด ไม่ต้องคอยเก็บภาพเจ้าภาพ คนใหญ่คนโต

ญาติโยมเริ่มมารอกันตั้งแต่เช้ามืดเลย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

จังหวะใส่บาตรนี่ ยุ่งเหยิงมากจนผมลืมถ่ายไปเลยครับ

ขอบคุณที่นำภาพมาฝากกันครับ
ชอบจังหวะสแน๊ป....ได้เลย
เซ็ทนี้น่าจะมีจังหวะใส่บาตรด้วยจะแจ๋วเลย

เห็นภาพของหมอแมนแล้วทำให้ผมนึกถึงงานแบบเดียวกัน ซึ่งจัดที่แถวบ้านผมเลยครับ ...ตอนนั้นรู้สึกประหม่ามากเลยครับ ออกมาเห็นผู้คนและ พระ มากมาย จนไม่รู้จะถ่ายอะไร และ นึกมุมไม่ค่อยถูก จะเดินไปไหนก็ติดขัดไปหมด  ถ่ายไปพอสมควร แต่พอเอาออกมาดู มานั่งนึกว่าเราถ่ายอะไรมาเนี่ย   เห็นภาพและมุมแบบนี้ ยิ่งทำให้รู้สึกว่า หากมีโอกาสอีกครั้งคงต้องไปแก้มืออีกเป็นแน่ ...แต่ที่แน่  EF24 F1.4II    เนี่ย น่าสนใจมากครับ
chaiyaritta

ขอบคุณนะครับ ที่นายฮ้อยบอกไว้ก็จริงๆครับ ผมไม่ได้ถ่ายภาพรวมในงานไว้เลย มุมนั้นน่าจะอยู่ทางหน้าเวทีครับ ยังไม่ค่อยกล้าเข้าไป  สำหรับภาพที่ให้เปลี่ยนอารมณ์ตอนถ่ายไม่ได้ติด concept นี้เลยแฮะ ลึกซึ้งจริงๆครับพ่อหมี ที่นึกออกตอนนั้นอยาก snap เณรอ้าปากฮาวหรือหยอกล้อกันแต่หาไม่เจอครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวย สงบ งดงามครับ

ชุดนี้ ในแง่เทคนิคการควบคุมกล้อง หมอแมนทำได้ดีอยู่แล้วครับ
หลุดโฟกัสมีบ้างนอกจากใบที่ 17 แล้ว ก็มี 21  ครับ
เป็นธรรมดา ของกล้องเราที่แม่นกลางจุดเดียว

ผมชมกระทู้นี้ 3 รอบแล้ว จึงเม้นท์
ภาพพระ และแสง ดูอิ่มเอิบมากๆครับ  เวลาชมแล้วสงบ  
เรียกว่าไม่รู้จะแนะนำอะไรดี   คงมีเพียง แต่อารมณ์กระทู้ นิ่ง สงบ ต่อเนื่องทุกภาพจนจบกระทู้  

แต่ก็คิดคำแนะนำไม่ออกว่าต้องทำอย่างไรครับ   
เท่าที่คิดได้ตอนนี้ น่าจะมีภาพที่เปลี่ยนอารมณ์คนดู  ให้อมยิ้มได้ สัก 2-3 ใบ ครับ

ภาพปิดทำได้ดีเยี่ยมและ สื่ออารมณ์ดีมากๆครับ
ผมน่าจะชอบใบนี้ที่สุดใน set นี้เลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้ผมชอบเลยครับ เคยคิดที่จะไปถ่ายภาพงานตักบาตรที่มีพระจำนวนมากอย่างนี้หลายครั้งแล้วครับแต่ก็หาโอกาสไม่ได้สักที
ภาพชุดนี้หมอแมนทำได้เป็นอย่างดีเลย เป็นการถ่ายภาพผู้คนที่มีจำนวนมากแต่สามารถคัดหรือโฟกัสในจุดที่ต้องการนำเสนอมาให้ชมอย่างมีศิลปะ
เพราะโดยส่วนมากแล้วถ้าเป็นงานคนเยอะๆแล้วผมจับจุดได้ยากไม่รู้จะถ่ายอะไรก่อนดี ชุดนี้ถือว่าเยี่ยมเลยครับ

ภาพในชุดนี้จะขาดเพียงภาพกว้างของงาน หรือจุดที่เป็นต้นเรื่องหรือ หัวขบวน หรือ ป้ายงานหลักครับ เพราะภาพส่วนใหญ่เป็นการเจาะเฉพาะที่ ภาพหลักของงานเลยตกไป

ขอบคุณครับที่เอาภาพมาฝาก

แวะมาลงชื่อก่อนครับ  เดี๋ยวผมจัดการธุระเสร็จแล้วกลับมาเม้นท์นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพสุดท้ายของชุดนี้ครับ ขอบคุณที่ติดตามชม ติชมและแนะนำได้เสมอครับ

วันนั้นเป็นวันเดียวกับงานบวชป่าที่หนองสนม ใกล้ๆกับที่ทำงานของผมครับ ตอนสายๆเลยออกไปเก็บภาพไว้หน่อย ตอนแรกนึกว่าจะมีพระมาบวชต้นไม้ด้วย แต่ไปจริงๆแล้วเป็นชาวบ้านแถวนั้นครับ ผมก็ร่วมบวชไปกับเขาด้วยหนึ่งต้น

ภาพสุดท้ายของการถ่ายภาพงานบุญในระยองประจำปีครับ แต่ยังไม่หมดนะครับ

ภาพที่หวังไว้และจังหวะที่เฝ้ารอและกดชัตเตอร์ไปเป็น 10  เพี่อภาพนี้

เป็นภาพสวยๆที่หาดูได้ยากครับ ท่านต้องเดินออกไปท่ามกลางญาติโยมก่อนที่จะเดินกลับมาเริ่มบิณฑบาตร แต่ในใจผมคิดว่าจะสร้างภาพไปไหมเนี่ย!!

ระหว่างแถวพระสงฆ์ ผมสะดุดตาพระท่านนี้ท่านดูสงบนิ่งดีเหลือเกิน

กลับไปยังรายบอร์ด