กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-16 13:27 โดย naihoi

1/17 ตะลอนเที่ยวตรุษจีน

ตรุษจีนปีนี้ไม่ได้ไปเที่ยวไหนไกล ถึงโรงงานเขาจะหยุดให้แต่เราตั้งหลายวัน เชื้อสายจีนก็ไม่ใช่ คนลาวแท้ๆนี้ละ  แม้มีวันหยุดหลายวันแต่ลูกเมียก็ไม่ได้หยุดตาม
ภารกิจเพิ่มขึ้นมานั้นก็คือไปรับไปส่ง ดังนี้การถ่ายภาพก็เป็นอย่างที่เคยเป็นครับ ส่งลูกเขาเรียน จะไปไหนก็ไปได้ แต่สี่โมงเย็นก็ต้องมารับ
จากโจทย์ตรงนี้คงหาแสงเช้าแสงเย็นสวยๆคงไม่ได้ ผมเลยเลือกไปหาแนวผู้คนในสถานที่ท่องเที่ยว ดูจะหาได้ง่าย  
ช่วงนี้เป็นเทศกาลตรุษจีนมีผู้คนออกเที่ยวไหวพระตามวัดต่างๆ ส่วนผมดิ่งไปที่ลพบุรี วันนี้ไม่ไปที่ศาลพระกาฬครับ
ไปที่วัดมหาธาตุ อยู่ไม่ไกลจากพระปรางค์สามยอดมากนัก ผมเจอครั้งแรกถึงกับร้องโฮ้ว
นี้เราไม่ต้องไปไกลถึงอยุธยาก็ได้ บรรยากาศได้เหมือนกัน แต่เสียอย่างเดียวผมไปช่วงแสงแรงไปหน่อย

2013-2-16 13:25

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอนนี้ปลงแล้วครับ มุ่งมั่นมากเกินยิ่งไม่ค่อยได้ เพียงแค่ทำให้ดีที่สุดในเวลานั้นก็พอ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-26 11:37 โดย naihoi

ตอบกลับ 31# manny

ขอบคุณครับหมอแมน ผม add ใน FB แล้วครับ ขอบคุณจริงๆครับ

2013-2-26 11:37

ภาพชุุดนี้ต้องภาพ 13 ครับ ลงตัวสวยงาม ขอไปเม้นท์ใน face ด้วยครับนะครับ
facebook ของผม nattapong uesettasak

ดูเหมือนน้องเขาจะหลับนะ ยืนรอกลางสนามนานไปหน่อย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 27# puripatk

ขอบคุณเขตน์มากครับ

งั้นแถมด้วยภาพ น้องคนสวยคนนี้ครับ

2013-2-19 23:04

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-20 08:03 โดย naihoi

ตอบกลับ 26# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี

เอาภาพแนวรกๆมาฝาก  ส่วนว่าจะไปถ่ายดาวคงเป็นไปไม่ได้ครับ วัดนี้อยู่กลางเมืองเลย แสงจากหลอดไฟคงมากันเต็มๆ

2013-2-19 23:02

เข้ามาดูสองสามรอบ แต่บนแท็บเบล็ตพิมพ์ไม่ค่อยสะดวกเลยคร้าบบบ  
พิมพ์ก็สระหายอีก ฮ่าๆ

ใบแรกผมว่าหนักซ้ายไปนะครับ รู้สึกตั้งแต่เห็นครั้งแรกบน FB จริงๆ  แต่นานๆมีคนโผล่มา เป็นผมคงถอดใจเอาโบสถ์เปล่าๆไปแล้วครับ
ใบ 2, 3, 5  มุมมาตรฐานที่ควรเอาเป็นแบบอย่างเวลาใช้เลนส์ไวด์ เป็นประโยชน์มากครับ
ใบที่ 4  แฟลชผมเองก็ยังเง็งๆอยู่เหมือนกันครับ  มันคงไม่ตายตัวอะไรมากนัก แต่เซ็ตยังไงก็ออกมาไม่ได้ดังใจสักทีสิน่า
ภาพช่วงเดินอุทยานนี่แดดแรงมากกกกกกก  ใจไม่รักทำไม่ได้นะเนี่ย

เล่นฮูลาฮูบ ชื่นชอบใบที่ 12 เป็นที่สุดครับ  มุมเสยติดตาดีจริงๆ ผมว่าโดดเด่นที่สุดในชุดเลยครับ
ตลาดน้ำ .. พาเที่ยวชม ดูได้เพลินไปเรื่อยๆครับ แถมเห็นการวางคอมโพสง่ายๆ แต่ภาพออกมาดูดีครับ

ผมว่าชุดนี้เป็นตัวอย่างสำหรับมือใหม่ได้ดีนะครับนายฮ้อย ช่วงเลนส์ การวางคอมโพส การแก้ไขสถานการณ์ที่ทำให้ภาพธรรมดาดูน่าสนใจขึ้น  ผมว่าดูดี ดูเพลินทีเดียวครับ

พอดีถกกันไป หลายเม้นท์  ทั้งที่จริงๆแล้ว ชุดนี้เก็บมาได้ดี ในสถานการณ์ที่จำกัด
อย่างที่บอกว่า  โดยระดับของเพื่อนสมาชิก ทุกท่านตอนนี้ หมด สมัยที่จะมาเม้นท์กันแบบ
check list ไปแล้ว...
ผมขอข้ามไป ที่ใบที่ผมชอบเลยก็แล้วกันครับ

ชอบอันดับ   
อันดับ 1. ใบที่ 12  เด็กเล่นห่วงมุมเสย  แจ่มมาก  ชอบจริงๆ
อันดับ 2.  ใบที่  16  
อันดับ 3.  ใบที่ 3  ลงตัวครับ  แก้ไขปัญหาได้ดี

ส่วนใบที่ 2  บอกผมว่า
หน้าหนาวปีนี้  ได้ที่หมุนดาวเหมาะๆแล้วครับ นายฮ้อย  
มันแจ่มมาก ....
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

คือ กระทู้เดียวก้  เม้นท์กัน 2-3 คนนี่ล่ะ
นายฮ้อย คงไม่งอนผมหรอกครับ เพราะ เ้นท์ ติ- ชม กันไป-มา  งอนกันเดี๋ยวขาดขาเปล่าๆ

อย่างที่บอกครับ คือ แอคชั่นอิมแพค เป็นธรรมดาครับสำหรับพวกเรา
เราไม่ใช่มืออาชีพ  และ ชีวิตจริงเราไม่เอื้ออำนวยให้ไปนั่งรอได้แบบนั้น  
มีบางทีหลายปีแล้ว เ ค ย แ อ บ คิ ด ใ น ใ จ หากจะรอจังหวะขนาดนั้น
ลองมาถ่ายพร้อมกัน เวลาเดียวกันกับผม แล้วโพสไหม   ผมต้องรีบกลับบ้าน
อันนี้คือความคิดตอนสมัยผมน้อยใจนะ....กว่าจะได้ออกจากบ้าน ก็ยากแล้ว  
แต่อย่างที่บอกว่า  บางทีคงต้องกดดันกันสักนิด เพื่อ ยกระดับไปอีกขั้น

กลับมาที่หัวข้อครับ

การมีคนในภาพ กรณีของผม  ผมจึงขอเพียงให้มีส่วนช่วยในเรื่อง องค์ประกอบภาพ เป็นอย่างน้อย
เมื่อมันสมดุลแล้ว มันจะดูไม่เป็นส่วนเกิน  (สำหรับผมนะ) โดยที่ไม่เกี่ยงเรื่องแอคชั่นครับ   

ขอรบกวนดู ใบที่ 1 อีกสักใบนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ  sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี อันที่จริงที่ลงใน FB ไ ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2013-2-18 09:18

ภาพนี้ดีกว่าครับ  เพราะ อยู่ในจุดที่ วางสมดุลภาพได้

ส่วนภาพทั้งหมด 15 ภาพ เผื่อว่าผมจะคัดภาพผิดไป

(ฮิๆ เลียนแบบโปร บ้าง เผื่อรุ่ง)

2013-2-18 09:31

ตอบกลับ 19# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี อันที่จริงที่ลงใน FB ไม่ใช่ว่าน้อยอกน้อยใจอะไรนะครับ ผมมองว่าแนวนี้มันจะอิมแพคได้มันต้องแอ๊คชั่นที่เยี่ยมๆ ยิ่งภาพนี้แค่มีคนเดินผ่าน ผมอยากได้ภาพ
เด็กแต่งชุดไทยโบราณวิ่งผ่านหรือกำลังเล่นอยู่หน้าวัดนี้ หรือไม่เอาแบบจริงๆก็คนงานของกรมศิลป์กำลังทำงานอะไรบางอย่าง

จะเห็นว่าที่เลือกมามันมีคนเป็นส่วนประกอบหมด ผมมาในแนวนี้ตลอด แล้วที่ลงในเฟส ว่าแนวนี้ถ้าจะไม่รุ่ง หรือไม่ก็ต้องทำอย่างไรให้รุ่งในแนวที่เราชอบ เพราะคนดูภาพไม่ใช่ตากล้อง
เหมือนกับพวกเรา เขามองปุ๊ปเขาก็บอกว่า ไม่โอเค เอาคนออก เห็นหลายภาพแล้ว  วิธีแก้ ทำอย่างไรให้มันอิมแพคนั้นละ ยากนะไม่รู้ทำอย่างไรเหมือนกัน ส่วนเรื่องแลนส์ แสงสีทอง ฟ้าแจ๋มๆ
นั้นเลิกคิดไปเลย ถ้าจะได้แสดงว่าฟลุ๊คสุดๆ เพราะวิถีชีวิตผมไม่ใช่แนวนี้  รอลูกโต หรือไม่ก็มีเวลาเต็มที่กับมัน ถึงจะได้หาแนวอย่างนั้น

ภาพชุดนี้ กดไป 15 ภาพ คัดภาพมาให้ชมภาพแรกแอ๊คชั่นดูดีที่สุด (สำหรับผมนะ) ส่วนภาพนี้ที่มีคนอยู่กลางๆ นอกนั้นผมคิดว่าแอ๊คชั่นไม่สวย  ที่จริงภาพนี้แสงไม่สวย เลยเอาคนมาแก้ขัด
ลองดูครับ

2013-2-18 09:17

ตอบกลับ 18# kandb

ขอบคุณครับคุณบี เรื่องแฟลชชุดนี้ผมยังงงอยู่ อย่างที่บอกครับไม่ได้ใช้บ่อยๆ ภาพนั้นแสงแฟลชแรงจริงๆครับ ส่วนภาพนี้ผมปรับแก้ที่ Raw file และใช้จอ LED
ปรับ ลองดูให้หน่อยครับว่า over under มากน้อยแค่ไหน

2013-2-18 08:38

วันจันทร์มาต่อนะครับ  วันอาทิตย์ งดเล่นคอม แฮ่ๆ

กลับไปยังรายบอร์ด