กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/15 เดินเที่ยวงานฟาร์มโคนม

เมื่อตอนเช้าไปงานตักบาตรข้าวหลามจี่ที่หนองโน ตกตอนเย็นไปเดินหาซื้อของที่งานโคนมแห่งชาติ วันเดียวเที่ยวให้คุ้ม
งานโคนมแห่งชาติเขาจัดขึ้นทุกปีที่อำเภอมวกเหล็ก สระบุรี ผมไปบ้างแต่ก็ไม่ใช่ทุกปี มาอยู่สระบุรีใหม่ๆไปแทบทุกปีเลย
งานก็ยังคงเดิมๆ มีการออกร้านของบริษัทนมรายใหญ่ที่มียี่ห้อในไทยที่คุ้นๆกัน มีการแสดงของศิลปินมากหน้าหลายตา
แต่ที่ขาดไม่ได้ก็คงบรรดาร้านค้าขายของหรือที่เราเห็นตามตลาดนัดนั้นละครับ เยอะเป็นพิเศษ ปีนี้แม่น้องสมายด์เลยอยากไปเดินหาของถูกว่างั้นเถอะ
ผมก็เลยได้โอกาสเก็บภาพไปพร้อมๆกัน เสียอย่างเดียวภาพออกแนวตลาดนัดมากไปหน่อย จะแว๊บไปแนวฟาร์มโคนมหน่อยก็ไม่ได้

2013-1-30 07:59

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

บรรยากาศงานแบบนี้ กับ อากาศแบบนี้ เข้ากันดีจริงๆครับ  
chaiyaritta

ตอบกลับ  sumphano

ว่าจะขาย Tamron 17-50 f2.8 แล้วหาตังค์เพิ่ม  ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2013-2-1 16:42

85 1.4  คนชมมากมายครับ ตอนออกใหม่ๆ   
ถามว่าดีไหม ก้ยังคงดีอยู่ครับ  แต่อาจไม่เท่ากระแสตอนแรกครับ  
ลองหาอ่านพวก user feedback ดูครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 25# sumphano

ว่าจะขาย Tamron 17-50 f2.8 แล้วหาตังค์เพิ่ม ถอย sigma 85 f1.4 น่าจะดีนะ

ตอบกลับ  sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี อันที่จริงก็ภาพแม ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2013-1-31 09:57

sigma  1.4  นี่มันแจ่มโพด   ><
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณที่เอาบรรยากาศงานมาฝากครับ
ชอบภาพนี้

ตอบกลับ 21# puripatk

ขอบคุณคุณเขตน์มากครับ  งั้นเอาเด็กแถมอีกภาพครับ

(บางที่มาย้อนดูผมเองถ่ายเด็กจะสบายใจดีครับ ไม่กดดัน เด็กเล่นด้วยก็เลยสนุกไป ผมไปกลัวการถ่ายผู้ใหญ่ทั้งที่จริงเขาก็ไม่ต่างกัน ถ้าขอถ่ายเขาก็ให้เป็นส่วนมาก อยู่ที่เรากล้าขอหรือเปล่าเท่านั้น)

2013-1-31 10:02

ตอบกลับ 19# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี อันที่จริงก็ภาพแม่ค้า ตกโฟกัสไปเยอะ แต่อยากเสนอเรื่องราว  แต่ไปค้นๆภาพดูก็ไม่มีภาพไหนดูดีเลย
บางที่ต้องเอาหลายๆ F บ้าง เพราะผมเล่นตั้งกล้องไว้ที่ F2.0 เกือบตลอดงาน เดินไปก็ยกกล้องไปเรื่อยๆ  งานอาจจะต้อง
พิถีพิถันหน่อย เอาเผื่อเหลือเผือขาดบ้าง ผมเป็นบ่อยมากเลยครับ แอคชั่นได้แต่เบลอ ชัดแต่ไม่มีเรื่องราว
  ส่วนเด็กหนุ่มท่านนี้ ภาพแรกจะไม่รู้ตัว แต่พอเห็นกล้องก็เลยเล่นใหญ่เลย

2013-1-31 09:52

ผมว่าชุดนี้นายฮ้อยทำได้ดีสำหรับภาพเด็กนะครับ
ใบที่ชอบมากๆเลยจะเป็นหนุ่มข้าวหลามริมไลท์ครับ
ถึงจะดูหลวมๆไปนิด แต่แสงสวย และตัวเด็กด้วยครับ

ใบที่ 7 ก็เยี่ยมครับ ได้แอคชั่นและบรรยากาศ สนุกสนานทีเดียว
ใบที่ 3, 4 อยากให้มีคนเล่นจริงๆ  แม่ค้าดูหงอยๆเนอะ
ใบที่ 13 สวยครับ สีสันสดใจ ชอบเลย

เห็นด้วยว่า ภาพกลุ่มเด้กๆทำได้ดีเป็นพิเศษครับ

โดยรวมทำได้ดีครับ จังหวะดี องค์ประกอบดี มุมเรียบง่าย ชิล เพราะไปกับลูกน้อย

แม้จะไม่ได้ถึงขั้นดียอดเยี่ยม ก็เป็นเพราะ ลักษณะการจัดงานมากกว่าเท่านั้นเองครับ
แต่ยังเก็บภาพได้ดีครับ  มีบ้าง บางใบ ที่คุณภาพไฟล์แตกต่างจากค่าเฉลี่ยกระทู้ไปมาก ทำให้สะดุด แม้จะเรื่องราวภาพดี   เช่น แม่ค้าหอยทอดครับ

ดูช่วงเวลาอาจต่างกว่าเค้าหน่อย แต่บรรยากาศผมก็ว่าเข้ากันได้นะครับพี่ ^^

ตอบกลับ 16# iam555man

ขอบคุณครับคุณ iam555man

ภาพนี้ไม่แน่ใจว่าเข้ากับงานฟาร์มหรือเปล่านะครับ แต่อยู่ในงานเหมือนกัน ไปเจอแก่กำลังปิ้งน่าทานเลย

2013-1-30 16:49

เป็นงานที่น่าไปมากๆเลยครับ
ชอบภาพเด็กๆมากเลยครับ สื่อได้หลายอย่างเลย
8 -11 -14 -15 เป็นภาพที่ผมชอบมากๆเลยครับ

15/15 งานฟาร์มโคนม หรือว่า ตลาดนัด

งานโคนมแห่งชาติ เขามีกิจกรรมที่หลากหลาย มีการแสดงผลงานหรือผลิตภัณท์ที่เกียวกับนม
แต่ผมเดินไม่ทั่วถึงเองนะครับ ภาพเลยออกมาแนวตลาดนัดเป็นส่วนใหญ่

คงลาเพียงเท่านี้นะครับ โน้นนะแม่ลูกมากันแล้ว

2013-1-30 08:14

กลับไปยังรายบอร์ด