กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับชาวโฟโต้บั๊ก
วันนี้มีโอกาสเดินทางไปเก็บภาพอุทยานประวัติศาสตร์ศรีสัชนาลัยมาครับ
จุดหมายหลักเราอยู่ที่วัดช้างล้อม และวัดเจดีย์เจ็ดแถวครับ
ผมใช้โอกาสนี้ฝึกการใช้เลนส์ไวด์ในการถ่ายภาพครับ  ภาพส่วนใหญ่จะซับเจ็คซ้ำๆนะครับ
เพราะตั้งใจว่าเป็นการฝึกหัดใช้เลนส์ไวด์จริงๆจังๆครับ
อยากให้สมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ

2013-1-9 12:17

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 23# puripatk

ขอบคุณครับ

ตอบกลับ 22# สองหน่อ

ผมใช้ Nikon AF-S 10-24 G DX ครับ สำหรับชุดนี้

ใช้เลนส์ตัวไหนอ่ะครับ ....สวยดีทุกรูปเลย

อุทยานศรีสัชนี่มีอะไรให้ถ่ายเยอะครับ เนื่องจากมีความโบราณค่อนข้างสูง หินดิน และศิลาแลง มีความขลังอยู่ทุกก้อน   แต่ ...ไปทีไรก็มักเจอช่วงบ่ายจนเย็นเสมอๆ ยังไม่เคยได้ไปตอนเช้ากะเค้ามั่งเลย น่าจะได้อะไรที่แปลกตาขึ้น ....
ภาพชุดนี้ มีความเป็นแลนด์มากขึ้นแล้วครับ องค์ประกอบมาตรฐานเก็บมาได้ค่อนข้างครบ
แต่คาดว่าเวลาคงมีน้อย เลยไปไกลมากไม่ได้ ครั้งหน้าลองขยับไปถ่าย อุทยานสุโขทัยบ้างก็ดีนะครับ  น่าจะได้ภาพที่แปลกตาไปจากนี้อีก
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชุดนี้ชอบหลายใบเลยครับ 1 2 3  7 13.  ใบที่ชอบมากที่สุดคือ 7 ครับ กรอบลงตัว ภาพดูมีมิติ แสงแฉกฟุ้งๆ ทำใ้ภาพดูอบอุ่นและมีชีวิตชีวามากๆ ^ ^

ชุดนี้ของเขตน์ ทำได้ดีทีเดียวครับ
ภาพแรก ชอบเช่นกันกับภาพพี่อู๊ดครับ
ภาพ 2 การวางภาพผมว่าดีที่เดียวครับ มีมิติ อาจจะเพิ่มฉากหน้าให้สว่างอีกนิดด้วยแฟลช เพื่อเพิ่มเป็นจุดเด่นในภาพ
ภาพ 3 พอร์มของกิ่งก้านดูสวยงามเลยครับ เพิ่มฐานของเจดีย์ให้เต็มจะทให้ภาพไม่อึดอัดครับ
ภาพ 4 อาจจะอึดอัดไปนิด แต่ก็เล่นกับฉากหน้าได้ดีครับ
ภาพ 5  6   8 9 นี้แสงอย่างสวยเลยนะครับ
ภาพ 7 เล่นกับกรอบ ภาพมีมิติ เพิ่มจุดเด่นด้วยฉากของพระอาทิตย์
ภาพ 10 ไอเดียเยี่ยมครับ ภาพเจดีย์ด้านหลังต้องให้ครบครับ เพราะจะได้ดูไม่ขาด ถึงจะเบลอก็ตามครับ
ภาพ 11 อีกนิดหนึ่งก็เก็บยอดได้แล้วครับ
ภาพ 12 แสงสวยเลยครับ มีเด็กมาวิ่งเล่นบนลานหญ้านี้แจ๋มเลย (ถ้ามีก็วิ่งจนป่าราบแล้ว ฮาๆๆ)
ภาพ 13 ภาพนี้เยี่ยมเลยครับ มีฉากหน้าที่เด่นจากหินชั้นๆ ชึ่งก็ยังไม่ทราบความหมาย มีเจดีย์เป็นฉากหลัง แอบคิดว่ามีเด็กวิ่งผ่านอีกแล้ว
ภาพ 14 ภาพนี้เป็นภาพประวัติศาสตร์เลยครับ
อย่างที่พ่อหมีบอกไปครับที่นี้เหมาะแก่การฝึกจัด composition  เพราะมีแบบให้ถ่ายเยอะ
กระทู้นี้ฝึกวางแบบ ครั้งต่อไปอาจเพิ่มเรื่องราวให้กับภาพเพื่อจะได้ส่งเสริมภาพให้เด่นขึ้นครับ

มุมแตกต่างกับผมชัดเจนมีมุมมองที่ผมคาดไม่ถึงอีกหลายช๊อต เล่นเอางง ว่าไปด้วยกันนี่หว่า ทำไมเราไม่เห็น.... คุณภาพไฟล์สวยกว่าผมอีก แหม ออกรอบครั้งหน้า ต้องเดินตามไม่ให้ห่างซะแล้ว 5555

ไว้ไปอีกด้วยกันครับคุณโอ๋

ขอบคุณมากครับพี่พัน

2013-1-9 16:53

หากไปด้วยกันมา ผมมักเว้นการ ชม - ติ นะครับ งุงิ
แต่มาถูกทางแล้วครับ  เช่นเดียวกับ อีกกระทู้ของพี่อู๊ดครับ  มาถูกทาง
ไม่ผิดหวังครับ...เดินหน้าต่อไปครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมชอบทุกใบเลยอ้ะ กระทู้นี้ดูสนุกดีครับ
มีการใช้เส้นนำสายตา มุมลอดช่อง เล่นระยะ
ช่างหามุมแปลกๆ มาเยอะดี
ดูแล้วอยากไปบ้าง
....กรี๊ดรูปสุดท้าย นายแบบ F4 อิอิอิ
โดยรวมๆ ยอดเยี่ยม ชอบมากครับ^^

ภาพสุดท้ายครับ โปรบอกมุม พร้อมมิตรภาพดีๆกับเพื่อนๆร่วมทริปทุกท่านครับ

2013-1-9 12:43

อันนี้ตามรอยโปรครับ อิอิ

2013-1-9 12:41

ย้อนแสง เล่นเงา  ผลลัพท์ไม่ดีเท่าไรครับ  ขุดแสงขึ้นมาเยอะ

2013-1-9 12:40

งัดเสย เรียบๆ  เห็นองค์พระสวยดีครับ

2013-1-9 12:38

กลับไปยังรายบอร์ด