กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
มีภาพมาฝากชาวfotobug ครับ  ผมไปเที่ยวกับครอบครัวเมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านกัีบครอบครัวที่ภูิมิภาค Tohoku เป็นภูมิภาคตอนเหนือของญี่ปุ่น
เมืองแรกที่ไปคือเมือง Aomori  ที่นี่ดังเรื่อง apple ช่วงที่เราไปอยู่ในช่วงเก็บเีกี่ยวพอดี ค่าเข้าชมสวนประมาณ 300 เยน
2012-12-16 10:12

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มาดูอีกรอบครับ  ....

ถ่ายภาพครอบครัว มันยากที่...ทำอย่างไรให้คนดูมีอารมณ์ร่วม  
ความสวยงามของภาพ จึงเป็นสิ่งสำคัญมากๆ  และ คุณหมอ ทำได้ดี ม า ก ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมใช้เลนส์ fix อยู่สามตัว เพิ่งลองใช้ตอนเปลี่ยนเป็น FF ครับ ภาพแรก 24 f1.4LII
ภาพสอง sigma 85 f1.4 ภาพสาม 50 f1.4 โดยรวมภาพสวย Depth สวยแต่ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อยหน่อยครับ

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีอย่างเป็นทางการก่อนเลยครับ  ช่วงนี้เพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาชมภาพในเวป ...หลังจาก นั่งวุ่นอยู่กะเอกสารบนโต๊ะทำงานอยู่หลายวัน  ...พอได้มาเห็น ภาพของคุณหมอแมน ต้องตะลึงในความเนียนตา อยู่ไม่น้อย อยากทราบว่า มาร์คทู ประกบกับเลนส์อะไรครับ ภาพ 2-3 ใบแรกน่ะครับ เนื่องจาก ผมก็ใช้ ff อยู่แต่ยังดึงประสิทธิภาพของเลนส์ออกมาได้ไม่เต็มที่เลยครับ ....ยิ่งเห็นภาพยิ่งเสียดาย เมื่อครั้งที่ไปญี่ปุ่นเมื่อ 2-3 ปีที่ผ่านมาตอนนั้น ยังไม่มี dslr   เลยไม่ค่อยรู้สึกว่าอยากถ่ายภาพสักเท่าไหร่  กะว่าหากมีโอกาส จะไปซ้ำอีกที ตอนที่อุปกรณ์ พร้อมแล้วครับ
chaiyaritta

ชมแล้วสบายผ่อนคลายดี
ดึงประสิทธิภาพของกล้องออกมาได ...
kandb โพสต์เมื่อ 2012-12-17 16:17

ขอบคุณนะครับ  อย่างเนี่ยแหละครับ คนชอบกล้อง อยากลองใช้ให้สุดกันไป ^ ^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชมแล้วสบายผ่อนคลายดี
ดึงประสิทธิภาพของกล้องออกมาได้คุ้มทีเดียว
รอชมชุดต่อไปคร้าบบบ
ปล.แถวนี้มีคนบ้า ff เยอะ อิอิ

เข้ามาดูกี่ครั้งกี่ครั้งก็สวยงามครับ
เรื่องกล้อง FF ผมว่าทำให้เสริมสร้างภาพให้ดูขึ้นได้เยอะ เพราะถ้ากล้องตัวคูณจะทำเดฟได้ยากและไม่สวยด้วย
เราสามารถขจัดสิ่งที่รกๆออกได้ด้วยวิธีนี้ ยิ่งมีมุมกล้องที่เยี่ยมแล้วยิ่งเสริมสร้างได้อีก
ผมยังไม่ได้ชมรีวิว 6D เลยแต่ก็น่าจะเยี่ยมนะ

ภาพที่ชอบมาก (ที่จริงชอบหมด) คือภาพนี้ครับ ดูเท่ห์ แสงสวย

2012-12-17 14:46

ตอนนั้นไม่ได้เลื่อก Mark3 เพราะราคายังสูง 110,000 ผมอยากเหลือเงินไว้ซื้อ len อีกตัวสองตัว

ผมใช้ 5DMark2 อยู่ ซื้อประกันศูนย์เมื่อเดือน กค. 60,000 บาท ปัญหาของตัวนี้คือ โฟกัสช้ากว่า 60D จนรู้สึกได้และจุด focus อยู่แค่ตรงกลาง 9จุด ต้องโฟกัสแล้ว recompose บ่อยๆ ยิ่งถ้าใช้ f บางๆ จะหลุดได้ง่าย วิธีแก้ของผมคือถ่าย
เพื่อเลือกมาเยอะๆ ยิงรัวมาเลย หรือบางทีก็ใช้เป็น f2-2.5-2.8 เอาครับ พ่อหมีพอดู 6D ก่อนซิ ผมว่าก็ OK อยู่นะ

สวยสบายตา หมอแมนทำให้ผมตกผลึกได้แล้วครับ
ว่าจะเอา น้อง ff มาถ่ายลูก+ครอบครัวบ้าง

เวลาโฟกัส วืดวาด ง่ายไหมครับ หากไม่ใช่จุดกลาง  
แล้ว ตอน f บางๆ  2.0  จัดองค์ประกอบอย่างไรครับ  ขยับกล้อง เอา หรือ โฟกัสขอบครับ
เพราะ ขยับนิดเดียว คงมีวืดวาดแน่ๆ หากโฟกัส จุดนอกๆมันยากครับ เห็นเขาว่ากันมา  

ราคา mk3 ยังทำให้ผมลังเลครับ  อาจต้องยอมเปลี่ยนรูปแบบการถ่ายภาพใหม่
ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ  ขอบคุณภาพสวยๆครับ  สวยจริง ชอบเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ยอดเยี่ยมเลยครับสำหรับชุดนี้ ทั้งสถานที่ มุมมอง ดูแล้วสวยงาม อบอุ่นจริงๆครับ
ดูแล้วทำให้คนโสดอยากมีครอบครัวแล้วออกท่องเที่ยวไปด้วยกันเลยครับ ยอดเยี่ยมจริงๆ

ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาลงให้อีกชุดครับ

แหมสวยๆอย่างนี้ขอจองแถวหน้าก่อนเลยครับ
มีทั้งff มีวิวสวยๆ นางแบบน่ารักอย่างนีี บวกกับฝีมือการหามุมของหมอแมน ภาพเลยดูสวยงามเหมือนถ่ายเป็นโปสเตอร์เลย ผมเซฟเป็นวอร์เปเปอร์อยู่หลายใบ ขออนุญาตหมอแมนนะครับ

ขอชมอีกชุดครับ

ภาพสุดท้ายของ set นี้ครับ  ชุดหน้าจะพาไปเที่ยวต่อที่เมือง IWATE : Nyuto onsen ขอบคุณ fotobug และทุกคำแนะนำนะครับ

2012-12-16 16:41

มุมน่ารักแถวๆทะเลสาบครับ
2012-12-16 16:39

กลับไปยังรายบอร์ด