กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
วันเกิดรวมสามคนครับ เกิดใกล้ๆกัน
2012-12-13 15:04

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพสุดท้ายครับ ขอบคุณ fotobug ขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยนะครับ
2012-12-13 15:06

ก่อนอื่นขอโทษก่อนครับที่ไม่ได้ตอบตั้งแต่เมื่อวาน ขอบคุณทุกๆ commentนะครับ  ภาพชุดนี้ ถ่ายจาก 5DmarkII ผม set ค่า picture style portrait ลด sat -2 contrast -2 color tone +1 sharp -1 ภาพที่ได้จะคล้ายๆ อย่างที่ลงไว้ ปรับเพียง tint กับ white balance อีกนิดหน่อยให้ภาพอมเหลือง เขียว นิดหน่อยครับ
สำหรับผมได้ลองเปลี่ยนเป็น markII ที่ราคาลดลงมาพอสมควร รู้สึกชอบกับมิติและความนุ่มเนียนของภาพมากโดยเฉพาะภาพ portrait แต่ขัดใจนิดหน่อยกับการจับโฟกัส ช้ากว่า 60D อยู่มากจนรู้สึกได้ครับ ทำให้จังหวะทีเด็ดทีขาดไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร แต่ถ้าเทียบความคุ้มค่ากับ markIII แล้วก็ ok ละครับ

กลับไปยังรายบอร์ด