กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-7 01:48 โดย Tumza1986

.........หายไปนาน จนเกือบ สาบสูญไปจากโลกนี้เสียแล้ว I Am Lost In My Way .
นานเหมือนกันที่ไม่ได้กลับบ้าน เพราะมัวแต่เป็นปลา ว่ายน้ำอยู่แต่ในตู้ เปรียบเสมือนทำงานไป ทำงานมา วนเวียนอยู่ในมหานครที่วุ่นวาย
เบื่อนะ ......ไม่ใช่ไม่เบื่อ แต่ยังเลือกไม่ได้ เลยต้องฝืนกันต่อไป ...

........ไปครั้งนี้ ไม่อยากมีกล้อง ไม่อยากมีอะไรติดตัวไป เพราะใจอยากไปนอนพักผ่อนที่บ้านเสียจริง !! แต่ สันดร เก่า มันแทรกซึมลงไปในเส้นเลือด เมื่อหลายปีแล้ว
เลยขอติดไม้ติดมือไปนิดๆ Nikon D90 + Kit 18-105 พอประมาณ แบบว่า !! เอาอยู่ !! ...ขอเปิดประเด็นแค่นี้ ..........

.......๑ ใบแรก  นานๆ ขับรถกลับบ้าน มันเหนื่อยเหมือนกัน เพราะรู้สึกว่าไม่ค่อยได้กลับ
เหนื่อยก็เหนื่อย แต่เห็นแสงเช้าแบบนี้ มันช่างหายเหนื่อยเสียจริงๆ !! 6 โมงเช้า บ้านนอก .....สวัสดีครับ .....

ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพเปิดสวยเลยครับแต่ถ้าสว่างอีกนิดภาพจะดูสบายตาขึ้น
ภาพน้องควายน่ารักมากมาย
ภาพ 11 สวยครับ ในความเห็นผมว่าน่าจะซูมอีกหน่อย เพื่อให้องค์ประกอบคนที่เข็นรถเด่นมากขึ้น

ภาพเปิดสวยเลยครับแต่ถ้าสว่างอีกนิดภาพจะดูสบายตาขึ้น
ภาพน้องควายน่ารักมากมาย
ภาพ 11 สวยครับ ในความเห็นผมว่าน่าจะซูมอีกหน่อย เพื่อให้องค์ประกอบคนที่เข็นรถเด่นมากขึ้น

ยินดีต้อนรับกลับบ้านนะครับ.....หากกลับมาเมื่อไหร่  มีโอกาส คงได้ไปออกทริป ใกล้ บ้านกันครับ
ชมผลงานมานานแล้วครับ ตั้งแต่ผมยังเพิ่งหัดถ่ายภาพอยู่เลย ช่วงนี้ในเวปดูอบอุ่นนะครับที่ เห็นหลายๆ คนกลับมา .....ภาพชิลดีครับ ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย ดี ดูสบายๆ
chaiyaritta

ผลงานยังคงเป็นเอกลักษณ์เช่นเคยนะครับ มีมุมสวยๆ แสงสวยๆ ยิ่งเป็นแสงสีทองแล้วทำให้ภาพดูมีพลังน่าชม และอ่านคำบรรยายประกอบภาพทำให้เข้าใจภาพได้มากขึ้นครับ

ชอบภาพนี้เลยครับ
และยินดีด้วยครับสำหรับภาพนี้ที่ได้รับคัดเลือกให้นำแสดงในงานของ nikon ว่างๆเอาภาพมาฝากอีกนะครับตั้ม
2012-12-11 16:48

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หากระบุชัดคือ  ชุดที่ตั้มทำได้ดีคือ ป้าสุดใจ/บ้านนอกคอกวัว
มีจังหวะ มุมมอง ความสนุกสนาน อารมณ์ภาพดี มีเอกลักษณ์ครับ

ภาพสไตล์ตั้ม ในความเห็นผม ไม่ได้ มีจุดเด่น ที่ความ ดูเทพ / สมบูรณ์แบบ / โปร / เนี้ยบ  
แต่เป็นการผสม ทักษะ เข้ากับ จังหวะดีๆ...

ชุดนี้  หากมองว่า เป็นการถ่ายสบายๆ  คลายความอ่อนล้า จากเมืองกรุง
ผมก็ชูป้ายให้ผ่านสบายๆครับ...

รอชมชุดต่อไปครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เล่าเรื่องได้ดีครับ
ชอบภาพนี้

รักษา ฝีเท้า  จังหวะ ของตัวเองไปเรื่อยๆ
ความชิลลล  มันจะออกมาเองจากภาพครับ

ชุดนี้ไม่รู้ว่าพี่คิดไปเองหรือเปล่าว่า เหมือนเกร็งๆ  พอสมควรครับ
อาจยังไม่เข้าที่เข้าทางนัก  แต่ไม่ทิ้งลายเก่าเสือร้ายหลังกล้องครับ

ชิลๆ  เย็นๆ  สบายๆ  รักษาฝีเท้าเราไว้ ไม่ต้องฟังฝีเท้าใคร
ในชั่วเสี้ยววินาทีชัตเตอร์ลั่น คือ โลกของเรากับกล้อง  และ โลกข้างหน้า เท่านั้นเองจริงๆ

ความสุข อาจเป็น ตรงนั้นเอง
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สุดยอดเลยครับ
งามจริงๆทั้ง มุม จังหวะ รู้สึกว่าพอดีๆ
ภาพกับเรื่องราวไปกันได้ด้วยดีอีกด้วย
เยี่ยมเลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-7 13:42 โดย puripatk

ตอบกลับ 12# Tumza1986

สวยงาม เด็ดขาด คุมภาพตัวเองได้
คิททำได้ ชิล สบาย เล่าเรื่องได้ดีครับ

ชอบจัง น่ารัก

ใบนี้ก็ปลื้ม

........ปิดท้าย ใบสุดท้าย ใบที่ ๑๒ ใบนี้น่าใจหาย
ใบสุดท้าย ของการคลุกคลีที่่บ้านนอก จิตและใจ รู้สึกว่ายังไม่อยากกลับ
ยังอยากอยู่ต่อให้นานมากกว่านี้ แต่เนื่องด้วยหน้าที่ จึงเลี่ยงไม่ได้

ลากันด้วยยามเย็น ......สวัสดี บ้านนอก ครับ ..............

ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

.......ใบที่ ๑๑ แสงสุดท้ายของชีวิต I am a life !!
ใกล้เข้าฤดูหนาว การควบคุมอุณหภูมิในร่างกายนั้นเป็นเรื่องสำคัญ
การเก็บตุน วัตถุดิบ เชื้อเพลิง ในการดำเนินชีวิต เป็นเรื่องปกติของคนบ้านนนอกที่นี่ครับ .........

ใบที่ ๑o ถ้าคิดว่า เด็กคนนั้น เธอกระโดด ยิ้ม แลเธอดูมีความสุขในการถ่ายภาพ
อยากให้ตัวเราคิดเสียใหม่ เป็นเด็ก ไม่ใช่จะไม่มีทุกข์ !!  ปวดฟัน !! เพราะกินแต่ลูกกวาด ..... คุณเคยเป็นแบบนี้กันบ้างไหม ????
..........ผมหนึ่งคน.............

ใบที่ ๙ ถ้าถ่ายลูกควายแล้วสื่อสารและขออนุญาตกับแม่ควายไม่รู้เรื่อง
แนะนำให้ถ่ายลูกคน พูดง่าย คุยรู้เรื่อง จัดฉากได้ แต่ ดื้อไปหน่อย

เอ๊า !!!! หนึ๊ง ส๊อง สั๊ม .............โดด ...............

ใบที่ ๘ อีกสักใบ ในแสงเช้า !!
ขอเตือนผู้ที่มีอายุเยอะ หรือเด็กเล็กๆ ที่ไหวพริบไม่พอ
คำเตือน : การถ่ายลูกควายในระยะใกล้ อาจทำให้แม่ควายเข้ามาขวิดจากด้านหลังได้
จากประสบการณ์โดยตรง .........

แสงนุ่มๆแบบนี้ ลูกควายตัวนี้ น่าจีบซะเหลือเกิน !! 1 ใบนะ ยินที่ที่ได้รู้จัก และแม่เธอ ไม่ทำร้ายเรา !!

กลับไปยังรายบอร์ด