กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-3 15:00 โดย naihoi

1/8 เหตุเกิดที่ร้านเครป
เมื่อวันลอยกระทงที่ผ่านมาได้พาครอบครัวไปเที่ยวที่วัดดาวเรือง สิ่งที่ขาดไม่ได้นั้นก็คือกล้องตัวโปรดต้องพกไปอยู่แล้ว
ส่วนมากก็บันทึกเก็บไว้เป็นความทรงจำ กระทู้นี้ไม่ได้มีกระทงมาให้ชมนะครับ
คืออย่างนี้ครับ..............เมื่อเมื่อช่างภาพมาเจอสิ่งที่อยากเก็บภาพ อยากจะรู้ว่าแต่ละท่านมีมุมมองภาพนั้นๆอย่างไร
อย่างที่ร้านเครปในงานวันลอยกระทง... แต่ละท่านจะเก็บภาพนั้นมาในมุมไหน ผมมีภาพมาให้วิจารณ์และติชม ช่วยผมเลือกหน่อย
มุมมองแต่ละท่านไม่เหมือนกันลองแลกเปลี่ยนกันว่าควรจะมีมุมมองอย่างไร ถ่ายภาพอย่างไร

ภาพแรก ....คิดถึง 3 Layer แต่มองดูแล้วไม่รู้ว่านี้คือร้านเครป

2012-12-3 14:55

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เรื่องถ่ายภาพเล่าเรื่องนี้ สำหรับผมผมว่าผมสอบตกเลยละครับ เพราะนี้แค่ร้านเครปที่มีเวลาปั้นมุมได้ถือว่าเยอะมาก เดินรอบร้านเห็นจะได้
ภาพชุดนี้ หัวข้อผมก็ไม่ได้กำหนดนะว่าให้เล่าเรื่องอะไร เพียงแต่จินตนาการหรือหามุม ว่าจะถ่ายทอดเหตุการณ์ในร้านเครปให้ดูมีศิลปะได้อย่างไร

ต้องขอบคุณเพื่อนๆสมาชิคที่แนะนำ ทำให้เกิดมุมมองที่หลากหลาย

เดี๋ยวไปถ่ายภาพมาใหม่ครับ

ผมก็คิดว่า 3 layers น่าจะชัดที่เลเยอร์กลางนะครับ  ไม่งั้นก็เป็น two layers จิ

ผมชอบสายตาของ subject ภาพนี้นะ  พุ่งออกมาเลย  "เร็วๆ อยากกินแล้วค่ะ!!!"

ผมชอบ 2-6-8 อ้ะ :P

1. 3 layers แต่ pointless คือ ขาดประเด็นสื่อสาร ดูลอยๆครับ
2 มี action ชัดเจน ที่สุดในชุดนี้
3 เป็นภาพประกอบกระทู้ ที่ดี ครับ
4 แอบเบลอนิดๆ ในจุดที่ควรชัด
5 จุดเด่น ไม่เด่นพอ ครับ  ถูกแย่งซีนง่ายไป
6. action ลอยๆ ไม่ชัดเจน ว่า ความหมายอะไร
7. 3 layers  แต่ที่ควรชัด คือ layer กลางครับ
8. หากสมายด์มองกล้อง หรือ น้อง อีกคน หันไปทางเดียวกัน  จะมี unity หรือ เอกภาพ ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ไม่มีมุมซูมให้เห็นไส้กรอกและเนื้อแป้งเน้นๆ หรือครับ  
ว่าแต่เครปไม่อร่อยหรือครับ เห็นสไมล์ทำหน้าแบบนั้น555
chaiyaritta

น่าจะมีจังหวะส่งของด้วยนะครับ อาจจะได้แววตาของผู้รับที่สดใส
ให้เลือกในเซ็ทนี้คงเลือกภาพนี้ แต่แบบชี้อะไรไม่รู้

ครับลองช่วยผมเลือกภาพ และช่วยเสริมว่าควรจะถ่ายอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

และขอบคุณ...นางแบบ นาบแบบที่ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีครับ อิ่มกันทุกคนเลย

8/8 ภาพที่ 8

ภาพที่ 8  สุดท้ายก็ได้กินคนละชิ้น และสุดท้ายก็ได้ภาพนี้ลงเฟสบุคไป

2012-12-3 15:07

7/8 ภาพที่ 7

ภาพที่ 7  เอาแบบ 3 layer อีกครั้ง

2012-12-3 15:06

6/8 ภาพที่ 6

ภาพที่ 6  หรือจะเอาภาพก้มต่ำดี สงสัยอะไร?

2012-12-3 15:05

5/8 ภาพที่ 5

ภาพที่ 5  หรือเอาภาพที่ต้องควานหาซับเจ็คแบบขำๆ

2012-12-3 15:03

4/8 ภาพที่ 4

ภาพที่ 4 อ้าวมองเห็นเขาทำเครปแล้ว

2012-12-3 15:02

3/8 ภาพที่ 3

ภาพที่ 3 มองหาสิ่งประกอบฉาก ?

2012-12-3 15:01

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-3 15:00 โดย naihoi

2/8   ภาพที่ 2

ภาพที่ 2 เป้าหมายมีการเคลื่อนไหว  มองเห็นว่ามีเครปแล้ว

2012-12-3 14:58

กลับไปยังรายบอร์ด