กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆบ้านบั๊ก
เช้าวันนี้ (22พย.55) ก่อนผมมาทำงาน เห็นฟ้าใสดีเลยแวะถ่ายภาพอยู่10นาที  
แต่ก็ไม่ได้ภาพอย่างที่ตั้งใจอะไรเท่าไหร่
มีอยู่ภาพนึง เป็นภาพย้อนแสง ผมวัดแสงตรงเมฆเหนือพระอาทิตย์
การตั้งค่า s1/400, f16, iso100, wb: fluorescent มีการปรับแสงสีบ้าง
ผมมีข้อสงสัยมาถามครับ
1 ปกติการถ่ายย้อนแสงลักษณะนี้ต้องถ่ายให้เป็นซิลลูเอทเท่านั้นใช่มั๊ยครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับแสงหรือตัวแบบ อย่างไร
2 การจัดองค์ประกอบภาพ ขาดเกินอย่างไรบ้าง
ถ้าจะให้เหมาะกว่านี้ควรเป็นอย่างไร แก้ไขอย่างไร และต้องตั้งค่ายังไงวัดแสงยังไงบ้างครับ

IMG_1208 resize.jpg
2012-11-22 12:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เอ้อ ยิ่งงงๆอยู่ 555 มีนางแบบเข้ามาอีกหน๋อ
คุณเขตต์ ถ้ามีนางแบบ แล้วต้องยิงแฟลชด้วยเราก็ต้องวัดแสงที่นางแบบใช่ป่าวครับ(สมมุติว่าแฟลชออโต้ด้วยนะ) แล้วฟ้ามันจะเป็นสีนี้มั๊ยครับ หรือต้องล็อกแสงตรงฟ้าก่อน แล้วแฟลชจะออกมายังไง งงๆเง็งๆแล้ว แต่ที่แน่ๆ สะพานนี้วันศุกร์เสาร์เห็นมีคนมาตกปลาด้วย เดี๋ยวไว้ต้องลองไปขอเค้าถ่ายรูปดู T_T

ขอบคุณครับคุณเขตต์
.....แฟลชหัวกล้องไหวมั๊ยเนี่ย ต้องซื้อแฟลชอีกสิ T_T

ตอบกลับ 8# chaiyaritta
สุดยอดตำราชัตเตอร์ของผมมาแว้ว 555
ขอบคุณมากมายครับ อ่าน1รอบนี้ ผมนึกภาพออกได้บ้าง จะเข้ามาอ่านเพื่อความเข้าใจต่อไปขอบคุณอีกครั้งครับเฮียชัย งานยุ่งๆยังอุตส่าห์มาไขข้อข้องใจ

คำตอบของพี่พัน ทำให้ผมนึกถึงคำว่าคิดสักนิดก่อนถ่ายจริงๆ เพราะตอนนั้นมัวแต่นึกๆเรื่องปรับกล้อง(เพราะจำไม่ได้เลยหรี่รูรับแสงเอาไว้ก่อน) จริงๆอยากได้พระอาทิตย์เป็นพระเอกครับ แต่เค้าดันไม่เด่นอย่างที่คิด 555 ... :P

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ง่าาาา นี่ถ่ายภาพหรือถ่ายละครคร๊าาบ

ตอบกลับ 15# naihoi

ยอดเยี่ยมไปเลยครับ มีตัวอย่างแล้วเห็นภาพขึ้นเยอะจริงๆครับ อย่างที่คุณpuripaktว่าเปี๊ยบ
ขอบคุณNaihoiนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด