กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สงสัยยังไม่เคลียร์ 555....
ทุกอย่างไม่มีผิดถูกนะครับต้องจำไว้  ..ขอให้คิดไว้ก่อนว่าเราจะถ่ายอะไร...เจตนาของผู้ถ่ายเป็นสำคัญครับ
อย่างภาพนี้ ฉากหน้าไม่มีอะไรเด่นซึ่งจะดึงดูดความสำคัญให้ต้องเปิดรายละเอียด เป็นผมคงถ่ายโดยวัดแสงที่ท้องฟ้า (ในกรณีที่มีฟิวเตอร์ GND) หรือวัดแสงที่ท้องฟ้าแล้วปรับให้โอเวอร์เล็กน้อย (ในกรณีที่ไม่มีฟิวเตอร์) ผลที่ได้คือ ประมาณภาพที่ถ่ายมาจะได้รายละเีอียดและสีสันของท้องฟ้าตามที่ต้องการ  ...ผมยังไม่ได้พูดถึงองค์ประกอบภาพนะครับ
ถ้าแบบเงาดำมีลักษณะที่เด่นชัดเจน ก็น่าถ่ายซิลลูเอตนะครับ วิธีถ่ายก็ง่ายๆเลยครับ วัดแสงท้องฟ้าเลย ปรับอันเดอร์เล็กน้อยเพราะ เงาดำต้องจม ถึงจะเด่น
แต่หากภาพนี้ถ่ายกว้างกว่านี้  มีการเก็บ ฉากหน้าฉากหลังมา ควรอย่างยิ่งที่จะต้องเปิดรายละเีอียดออกมา แต่ต้องมีอุปกรณ์ช่วยครับ เช่นฟิวเตอร์ ครึ่งซีก(GND) แต่หากไม่มี ก็ถ่ายภาพคร่อมมาอย่างน้อย3ภาพที่ค่าการรับแสงพอดี และอันเดอร์/โอเวอร์ ตามแต่ความเปรียบต่างของท้องฟ้าและพื้นดินในเวลานั้น เสร็จแล้วเอามารวมกันแบบ HDR   หากใช้แฟลชภาพจะแปลกๆครับเพราะมันจะสว่างเป็นหย่อม
ส่วนหากถ่ายคน ตามที่เขตบอกเลยครัับ ต้องมีแฟลชเป็นอย่างยิ่ง หากไม่ต้องการลงทุนอะไรมาก แฟลชที่หัวกล้องใช้ได้ครับ แต่ระยะเลนส์ที่ใช้ควรมากกว่า 22มม ขึ้นไปไม่งั้นจะเกิดเงาดำ
วิธีการถ่ายก็วัดแสงที่ท้องฟ้าด้านหลัง และ ตัวแบบ  ว่าต่างกันกี่ stop ล็อคค่าแสงที่ท้องฟ้า แล้วปรับแฟลชบวกขึ้นตาม stop ที่ต่าง หากยังไม่โอเคก็ปรับเพิ่มลดเอาครับ วิธีนี้น่าจะง่ายที่สุด โดยส่วนใหญ่ ดวงอาทิตย์ที่อยู่ตำแหน่งนี้ ค่าแสงจะต่างกันราว 3STOP ครับ
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด