กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขอบคุณมากครับ เรื่องไวด์ผมก็พอจะเข้าใจ แล้วก็รับได้ในศักยภาพเท่าที่มีของเขา

ส่วนเรื่องโปรแกรม Capture One ถ้าใช้โปรแกรมอื่นคล่องอยู่แล้ว ผมไม่แนะนำเลยฮะ เพราะใช้ยาก
เว้นเสียแต่ว่าเป็นคนชอบตอแยกับความวุ่นวาย หาเรื่องบริหารสองเหมือนผม

ข้อดีประการเดียวที่ผมค้นพบตอนนี้คือ Capture One ยืดหยุ่นมาก ๆ กับการปรับแต่ง มีตัวช่วย ตัวเลือก
ในการปรับเยอะมาก และผมต้องค่อย ๆ คุ้ยเข้าไปหารายละเอียดของแต่ละฟังก์ชั่น

เหมือนเดินหลงทางไปในที่ที่เราไม่เคยเข้าไป แต่กลับชอบที่จะวนเวียนอยู่ในนั้นมากกว่าจะหาทางออก

2013-1-11 10:51

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมใช้ LR ครับ  ตัว workflow ค่อนข้างดี ไล่เรียงเป็นลำดับ
ตัว Capture NX ของนิคอนเองผมก็ใช้ พบว่าสำหรับไฟล์ RAW นิคอนแล้วมันเยี่ยมที่สุด
แต่ข้อเสียคือ workflow ที่ทำมาไม่ค่อยดี

ถ้าหากผมไม่เคยใช้ LR มาก่อนหน้า ผมคงจับ Capture NX เป็นแน่แท้ครับ
ส่วน CaptureOne ผมเองยังไม่เคยลองใช้ครับ

เขาจ้องตาผมเขม็ง ... แค่ดูก็รู้ว่าเขาไม่พอใจ

แต่ผมก็ยังเซ้าซี้ เอามือเขี่ยโน่น เขี่ยนี่ไปตามตัว ให้เขาหันหน้าเข้าหาแสง พอเขากระโดดหนี
ผมก็จับเขากลับมาวางที่เดิมอีก

ความจริงก่อนหน้านี้เราเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันมาตลอด ผมก็ไม่รู้ว่าหลังจากเหตุการณ์ครั้งนี้เราจะ
ยังเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า

หลายครั้ง บางหน ... ผมก็เล่นอะไรห่าม ๆ กับเพื่อนของผมเหมือนกัน สิ่งเดียวที่อยากให้รู้ก็คือ
ไม่เคยมีเลยสักครั้งที่ผมเจตนาจะทำร้ายความรู้สึกของใคร

ผมขอโทษเน้อ ...

2013-1-26 18:21

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผมพยายามที่จะถ่ายภาพให้ได้ทุกวัน อย่างน้อยก็วันละ 1 ภาพ ต่อให้ไม่ได้ออกไปไหนก็ต้องถ่าย
หันซ้าย หันขวา เห็นอะไรใกล้ตัวในบ้านนี่จับมาถ่ายหมด

หลาย ๆ ครั้งที่ผมกลับพบว่าผมมองข้ามอะไรบางอย่างไป ทั้ง ๆ ที่อยู่ใกล้ ๆ ตัวแท้ ๆ

2013-1-27 21:17

ผมพยายามที่จะถ่ายภาพให้ได้ทุกวัน อย่างน้อยก็วันละ 1  ...
จ่าโจ โพสต์เมื่อ 2013-1-27 21:17

ยินดีต้อนรับเข้าสู่มรรคาเดียวกันครับ  555
โลกใกล้ตัว  มันมีโลกที่ดูมีความเป็นปัจเจกสูง  
มีภาพที่เราว่างาม แต่มีคนมีความรู้สึกร่วมกับเราได้ยาก...มองอีกมุมหนึ่ง มันก็ท้าทายคนถ่ายภาพอย่างเรา

อาจลองพยายามถ่ายให้มีความเป็นสากลขึ้นอีก  มีส่วนร่วมง่ายขึ้น
ผมก็ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า  แต่ผมก็ว่ามันสนุก + สุข ไปอีกแบบครับ...และสอดคล้องกับวิถีชีวิตประจำวันดี
ทุกวันนี้  ผมถ่ายภาพใกล้ๆ รอบๆตัว เสมอๆ

ภาพเหล่านี้ ไม่ว่าจะสวยหรือไม่สวย ก็จะเป็นไทม์แมชชีน  
พาเรากลับมาในวันเวลาที่เสียงชัตเตอร์ดัง....     

2013-1-27 22:18
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-6 07:59 โดย จ่าโจ

ยังหาทางออกไปจากโลกขาว-ดำไม่ได้

ราวกับรักแรกพบ รักครั้งสุดท้าย รักนิรันดร์ ... ภาพขาว-ดำ เธอทำให้ฉันเปลี่ยนไปตลอดกาล
ฮี๊วววว ^0^

2013-2-6 07:57

ตอบกลับ 36# จ่าโจ

ไม่แปลกใจที่ยังหาทางออกไม่ได้ เพราะจ่าโจทำขาวดำสวยเลยครับ

วันไหนที่ผมได้ออกไปพบเจอผู้คนนี่จะเป็นวันที่ผมมีความสุขมาก ๆ ถึงแม้ว่าจะเป็นเพียงช่วงเวลาสั้น ๆ
แค่เอานาฬิกาไปเปลี่ยนถ่าน ผมไม่ลังเลใจเลยที่จะชวนเฮียแกพูดคุย ขอถ่ายรูปตอนแกทำงาน นั่งเมาท์
เรื่องโน้น เรื่องนี้ ... ทำเป็นรู้จักสนิทสนมกันมาหลายปีอย่างงั้น

การเข้าถึงผู้คน เป็นทักษะสำคัญสำหรับคนที่ชอบถ่ายงานสตรีท งานไลฟ์ คุณจะถ่ายทอดความเป็นเขาได้ยาก
ถ้ามันยังมีความเป็นคนแปลกหน้าขวางกลางระหว่างเรา

ยิ้ม ... และคุย ฝึกบ่อย ๆ ทำซ้ำ ๆ ... แล้วเราจะได้ภาพที่มากกว่าที่เราคิด

2013-2-11 10:57

ผมยังไม่คุ้นชินกับการต้องเผชิญหน้ากับตัวแบบเท่าไรครับ
ทำให้หลายครั้งพลาดได้รูปเหมือนกัน เพราะเข้าใกล้ไม่พอ
จะมาครอปมันก็ไม่ใช่สำหรับเราอยู่ดีครับ

กรรมกำเนิดเกิดเจ้าราวคำสาป
ลิขิตภาพจุดจบแต่ภพไหน
พลีร่างบวงสรวงปวงเทพไท
เลือกไม่ได้ หนีไม่พิน จนปัญญา

ก่อนสิ้นใจกลั้นจิตอธิฐาน
เผื่อกาลกำเนิดในครั้งหน้า
สิ้นสภาพซากเศร้าเคล้าน้ำตา
รอดรักษา ขีวิตได้ ดั่งใจคิด ...

2013-2-18 09:09

ตอบกลับ 40# จ่าโจ

จ่ามาในแนว ไก่ตรุษจีนผสมบทกลอนสะท้อนชีวิต(ไก่)

แหมเข้ากันเข้ากัน

ตอบกลับ 40# จ่าโจ

มุมนึงก็น่าสงสารครับ  มุมนึงก็เราบริโภค เลือกได้แต่ก็ยังบริโภคอยู่ดี

มีประสงค์ สิ่งใดเล่า เจ้ามนุษย์ ...

2013-2-25 11:57

สาธุครับจ่า

เวลาผ่านไป แต่เหมือนบางอย่างยังหยุดนิ่งอยู่กับที่
...
ผมยังคงหาคำตอบบางอย่าง กับบางคำถามของผมต่อไปเรื่อย ๆ

...
หมู่บ้านปิ่นทอง เขตดอนเมือง มิถุนายน พ.ศ.2556 เหตุการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

2013-6-6 07:42

กลับไปยังรายบอร์ด