กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เห็นภาพโคมลอยแบบนี้แล้วทำให้อยากไปอยู่ในงานยี่เป็งสันทราย เชียงใหม่จริงๆครับ -w-

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หลายครั้งที่ผมต้องออกไปถ่ายภาพเพื่อคนอื่น ไม่ใช่ถ่ายภาพเพื่อตัวเอง

...

พอเริ่มมีเพื่อน ๆ รู้ว่าเรามีกล้อง เราถ่ายภาพพอได้ไม่ขี้เหร่ ... งานการกุศลก็จะตามมาล่ะทีนี้
ไปปั่นจักรยานมั่งล่ะ งานชุมนุมศิษย์เก่ามั่งล่ะ นี่ยังไม่นับพวกงานหมั้น งานแต่ง ที่รีเควสขอ
กันมาหลังไมค์ ผมก็เลือกไปงานที่ผมสะดวกกับเวลา และความสนิทสนมส่วนตัว

ไปงานประเภทนี้ คนมาร่วมงานเยอะ และทุกคนมักอยากจะมีภาพของตัวเองในอัลบั้มของงาน
เสียงลั่นชัตเตอร์นี่ยิ่งกว่าปืนกล M60 ... แต่ไม่ใช่ทุกคนที่ผมจะถ่าย และไม่ใช่ทุกภาพที่ถ่าย
จะต้องถูกนำเสนอ

ผมมีวิธีปฏิบัติกับภาพเหล่านั้นในรูปแบบของผม ที่สำคัญคือถ่ายมาให้ครอบคลุม เดินไปให้ทั่ว
งานให้ครบทุกกลุ่ม พยายามมองหามุมมองที่น่าสนใจ และบริบทรอบข้างที่บ่งบอกถึงงานนั้น ๆ

แล้วมานั่งคัดภาพเอาทีหลัง บางงานผมภ่ายภาพมา 200 กว่า ... แต่ถูกเผยแพร่ออกไปแค่ 70

กล้องเรา เราถ่าย เราคิด ... เรามีสิทธ์ที่จะเลือกนำเสนอ ไม่ต้องเกรงใจใคร

เงินก็ไม่ได้ ไม่ต้องตามใจคนอื่นหรอก ไปช่วยถ่ายให้นี่ก็ดีเท่าไหร่แล้ว แต่ก็อย่ามักง่ายกับเจ้าภาพ
ภาพความสุขของเขา เราต้องคว้าไว้ให้ได้ ...

2012-11-28 09:31

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

จริงครับ พอเราเริ่มถ่ายรูปเป็น งานกุศลก็เริ่มมา 5555 โดนใจมากครับจ่า

แหมถ้าถ้าอยู่ใกล้จะให้มาถ่ายงานที่บ้านให้บ้างคราบบบ

สมัยยังเอ๊าะ ๆ ผมเคยเล่นดนตรีกับเพื่อน ไม่ใช่แค่เล่นเอาสนุก แต่เป็นงานเป็นการถึงขนาด
เล่นประจำในผับแถว ๆ นางเลิ้ง ผมเลยพอจะเข้าใจดีว่าการเล่นดนตรีให้เป๊ะ กับการเล่นดนตรี
ให้ได้อารมณ์มันต่างกันอยู่พอสมควร

จะเล่นให้เป๊ะ ๆ ต้องซ้อมบ่อย ๆ ในห้องมีโน๊ตกี่ตัว จังหวะตก จังหวะยก ... ส่งท่อนท้ายเข้า
โซโล่ มีแต่การซ้อมแล้วซ้อมอีก ทวนแล้วทวนอีก กว่าจะเล่นให้เป๊ะนี่ยาก

จะเล่นให้ได้อารมณ์ ต้องเล่นให้เป๊ะได้ซะก่อน มันต้องถึงขนาดหลับตาเล่นก็ยังไม่พลาด
เล่นกี่ครั้งก็ยังเป๊ะเหมือนเดิม ... แล้วเราค่อยผ่อนคลายตัวเองลง คราวนี้ค่อยมาหาจังหวะกัด
จังหวะจิก ... ตอดเล็ก ตอดน้อย ให้เพื่อน ๆ ในวงได้ยิ้มกันบ้าง หัวเราะกันบ้าง

เรื่องแนวนี้ คนเล่นดนตรีด้วยกันมองทางกันขาด ไอ้นี่มันเป๊ะแต่มันเล่น หรือไอ้นี่มันมั่วเอาฟิวส์
ให้ได้แต่อารมณ์ มั่วเพราะพลาดจริง หรือมั่วแล้วมีไหลต่อเอาตัวรอดไปได้ แต่โดยส่วนตัวผมให้
น้ำหนักไปที่ภาพรวมของการเล่นเพลงนั้น ๆ มากกว่า เล่นแล้วคนเล่นสนุก คนดูก็สนุก ไม่เป๊ะ
หลุดบ้างนิด ๆ หน่อย ๆ แต่สนุกก็โอเค

ถ่ายภาพก็เหมือนกัน ... มันมองทางกันขาด ถึงไม่เป๊ะแต่สนุกก็โอเค

2012-11-30 07:23

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ดังที่จ่าว่าเลยครับครับ ภาพอะไรมันจะเป๊ะไปทุกซ๊อต ที่สำคัญได้ถ่ายก็ถือว่าโอเคแล้ว

แหมจ่ามาแต่ละที่มีภาพประกอบ มีเรืองมาให้อาจ อ่านจบเข้าใจแจ๋มเลย

ตอนเป็นเด็ก ... ผมเป็นเด็กดื้อ พอโตเป็นผู้ใหญ่ ผมก็ดันกลายเป็นผู้ใหญ่ดื้อซะอีก

ดื้อรั้นอย่างเดียวไม่พอ ยิ่งแก่ตังลงผมยิ่งหน้ามึนหน้าหนา บางเรื่องนี่ถึงขนาดยอมหัก ไม่ยอมงอ
ศรัทธาความเชื่อของผมนี่ ผมหวงยิ่งกว่าอะไรซะอีก ผมเชื่ออย่างมึน ๆ ของผมว่าผมเป็นช่างภาพ
ใครจะมาบอก มาว่าอันใดเกี่ยวกับความเชื่อนี้ ผมเป็นทำหน้ามึนใส่ทันที

ผมไม่เคยคิดเลยสักครั้งว่าผมเก่ง นี่ก็เหมือนกัน .. ใครมาบอกว่าผมเก่ง ผมฝีมือย่างงั้นอย่างงี้
ผมทำหน้ามึนใส่เลย

ผมเป็นช่างภาพที่ยังไม่เก่ง ยังถ่ายภาพห่วยอย่างเสมอต้นเสมอปลาย ด้วยความเชื่อเช่นนี้จึงไม่มี
แม้สักวันที่ผมจะไม่ฝึกฝนตัวเอง ทุกครั้งของการลั่นชัตเตอร์กลายเป็นการเรียนรู้ที่ไม่มีวันจบสิ้น
มันกระตุ้นให้ผมออกไปหาจังหวะ โอกาส และสถาณการณ์อันจะนำมาซึ่งภาพถ่าย

ถ่ายเยอะ ๆ แล้วจะเก่งขึ้นเหรอ ... ไม่จริงหรอก อย่ามาทึกทักด้วยตรรกกะแบบเด็กประถม มันมีแต่
หลอกตัวเองไปวัน ๆ คนอย่างเรามันต้องเชื่อในสิ่งที่เราเป็นสิมันถึงจะถูก

มุ่งมั่นที่จะเป็นช่างภาพห่วย ๆ ต่อไปอย่างองอาจ มาดแรงเล่อร์ ... ^0^

2012-12-13 08:39

ผมว่าถ่ายภาพให้เก่งขึ้น ถ่ายให้เยอะคงไม่พอ ต้องรู้ตัวมีสติตอนถ่ายด้วยนะครับว่าเราทำอะไรลงไป
ถ่ายเยอะแล้วมีภาพเสียเยอะ แต่ไม่รู้ตัวนี่คงไม่เก่งขึ้นโดยไวเป็นแน่แท้ ...

...แต่ทุกวันนี้ผมก็ยังลืมตัว ถ่ายเยอะแล้วไม่มีสติซะงั้น

จ่าใช้ภาษาได้สวยงามเช่นเคย   ในเรื่องของภาพถ่ายนั้น คงความมีเอกลักษณ์
เห็นด้วยกับ rep 20....ผมมักพูดกับใครๆหลายครั้งเรื่องการเล่นดนตรีเช่นกัน
.
.
เห็นพ้องมี เห็นต่างมีบ้าง  ก้คงเพราะเรื่องของภาษาเท่านั้น   

ในส่วนภาษาพูดนี้ ผมเคยคุยกับเพื่อน และ น้องหลายคน  ว่าเรื่องที่เราคิดว่า เห็นต่างกันนั้น
เราอาจคุยเรื่องเดียวกันนั่นแหละ  
แต่พอผ่านตัวหนังสือ หรือ โทรศัพท์   อาจทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนบ้าง
สุนัขจิ้งจอกในเรื่องเจ้าชายน้อยบอกว่า ภาษาเป็นบ่อเกิดของความเข้าใจผิด...

ผมเลยไม่ค่อยถกกับใครในโลกไซเบอร์มาเป็นปี-2ปีแล้ว
แต่ยังตามอ่านตัวหนังสือของจ่าเสมอ  และ ลงตัวมากกับภาพครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

1 มกราคม 2556 ...

ปีใหม่ มาพร้อมอากาศเย็นหน่อย ๆ มีเรื่องต้องตามสะสางอีกเยอะ

ขอให้เพื่อน ๆ มีความสุขกันทุกท่านนะครับ

2013-1-1 10:32

สวัสดีปีใหม่คราบจ่าโจ ขอให้มีความสุขทั้งครอบครัวครับ

สวัสดีปีใหม่ครับจ่า ขอให้จ่าและครอบครัวมีความสุขมากๆ ร่างกายแข็งแรงทุกๆคนครับ

ปีใหม่ มาพร้อมกับของเล่นใหม่ 2 อย่าง ... อย่างแรกคือเริ่มหัดถ่าย raw file

กล้อง nikon มี raw file ไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา คือเป็นไฟล์ .NEF อันย่อมาจาก
Nikon Electronic image Format เป็นรูปแบบที่สร้างความวิงเวียนศรีษะทึบ ๆ ของผม
ไม่ใช่น้อย

รุ่นพี่ที่ผมเคารพท่านหนึ่ง ได้แนะนำให้ผมลองใช้โปรแกรม Capture One พร้อมกับการันตี
ว่าคุณภาพดียิ่งกว่าใช้โปรแกรม Light Room ฟันธง !!! ไอ้ผมมันก็เชื่อคนง่ายเป็นทุนเดิม
อยู่แล้ว ผลก็คือโปรแกรม Capture One ยิ่งเข้าไปกดทับประสาทการเรียนรู้ของผมซึ่งมีอยู่
น้อยนิดอยู่แล้ว ให้หนักขึ้นไปอีกเป็นสองเท่า

แถมเป็นคนที่ถ้าเดินหน้าแล้วถอยหลังหกล้มซะอีก ยอมอะไรง่าย ๆ เป็นซะที่ไหน ... คลำหา
ทางไปราวกับตาบอดคลำตูดช้างก้านกล้วยแบบหน้ามึน ๆ มันทั้งอย่างนั้นแหละ

อย่างที่สองก็คือ ได้ wild conventor มาใส่เลนส์คิท ทำให้ถ่ายภาพมุมกว้างได้มากขึ้น เลย
ยิ่งรู้สิ่งที่พ่อดีดีเคยบอกผมไว้นานนักหนาแล้วว่า ... ผมน่ะอ่อนมุมไวด์

ค่อย ๆ คลานไปอย่างช้า ๆ แบบหน้ามึน ๆ

2013-1-7 08:07

ถ้าแคนอนต้องใช้ DPP ครับแถมมากับกล้องเลย แต่นิคต้องไปหาNx Capture เพิ่ม  ว่าแต่โปรแกรมที่จ่าโจนำมาเวิร์คไหมครับ

เท่าที่ดู ใน fb จ่า...wide converter  เสียไปคือคุณภาพครับ  
ส่วนได้อะไรมานั้น  คงขึ้นอยู่กับจ่าโจเป็นคนตอบเองครับ  มุมมอง การฝึกหัด บลาๆ

ในบางสถานกาณ์  สิ่งที่ได้มาอาจมากกว่า  เช่นเดียวกับ บางครั้ง สิ่งที่เสียไปก็มากกว่า
ผมว่าสนุกดีอีกแบบครับ   ทำให้เราคิดก่อนใช้

เช่นไปเที่ยวทะเลกับครอบครัว นานทีปีหน คุณภาพไฟล์ก้อาจจะกลายเป็นเรื่องสำคัญกว่า การฝึกมุมมอง     ประมาณนี้ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด