กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เรื่องลอกผมถนัด อิอิ

สำหรับ ข้อ 6 นั้น ผมใช้ประจำครับ เพราะเป็นคนใช้กล้องไม่บ่อยจึงโยงความสัมพันธ์ค่ากล้องไม่แม่น
เลยขออนุญาต (มีสระ อิไหมครับ ลืมทุกทีเด๋วโดนตีมือ) เสริมรายละเอียดอีกนิดว่า   

1.  ที่โหมด P เรากดแชะไปปุ๊บ ดูรูป ที่ได้ พร้อมกับค่ากล้อง รูรับแสง สปีด ต่างๆ  แล้วดูรูปว่า ได้ผลที่เราต้องการไหม   ลอกไปลองปรับที่โหมด M

2. มือสมัครเล่นอย่างเรา  โหมด P ไม่ได้ดั่งใจ ต้องนำมาปรับแต่งอีกเยอะเกินไปในโหมด M   ให้ไปใช้ค่าที่โหมด กึ่งอัตโนมัติ  อื่นๆ เช่น รูรับแสง Av  หรือ สปีดชัตเตอร์ ดู  แล้วลอกมาปรับแต่ง ใน M   จะปรับแต่งได้ง่ายขึ้น เพราะ ล็อค 1 ค่าตัวแปรที่ต้องการแล้ว สบายแฮ

มือใหม่ซิงๆ อาจมีคำถาม  ลอกทำไม  ทำให้ชีวิตยุ่งยาก

เพราะว่า กล้องมันคิดแทนเราได้ไม่หมดครับ เช่นบางทีเราอาจต้องการเห็นการเคลื่อนไหวหน่อยๆ
เบลออีกนิดๆ  ก็ลดสปีดชัตเตอร์ลงอีกในโหมด M เป็นต้น   

หรือภาพแนว Life หรือ dramatic เราอาจต้องการให้มืดลงอีกนิด คอนทราสจัดอีกหน่อย โหมดกึ่งอัตโนมาติ และอัตโนมัติ จะให้ค่าพอดี ที่กล้องคิดให้ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณแม่มดสำหรับแนวทางดีๆครับ

กลับไปยังรายบอร์ด