กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/16    ปิดท้ายด้วยภาพเบลอๆ

ข้อคิดสำหรับทริปนี้คือ  .....ถ้าไม่แน่จริงก็ควร จัดเต็มไปเลย……ขนไปเลยทั้งไวด์ เทเล นอร์มอล แต่เอาแบบคอมแพคเดินคล่องๆนะ

เพราะถือแต่ fix ตัวเดียวออกทริป ต้องมีภาพในหัวเยอะๆ และทำอย่างไรให้เลนส์ตัวเดียวออกฤทธิ์ให้สุดๆ  โฟกัสต้องแม่น

ภาพชุดนี้ผมให้สอบตก ครับ เพราะโฟกัสไม่เข้าเป้าเยอะจริงๆ

อ้าว ลาเท่านี้ครับ......เอาไว้เป็นกระทู้ในวันเหงาๆนะครับ  Street เบาๆ

2012-7-31 14:09

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมเคยพยายามไปเดินถ่ายตลาดแบบนี้อยู่ครับ  
แต่โจทย์ยากถ้าเราไปคนเดียวก็คืออายเหมือนกันครับ

ผมแอบคิดในใบที่ถ่ายเด็กๆ  ผมว่าย่อตัวลงไปสักหน่อยในระดับสายตา
ภาพน่าจะสวยและมีพลังขึ้นนะครับ  ได้ทางเดินที่ทอดยาวไปข้างหลัง
ส่งตัวเด็กๆให้เด่นขึ้นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-7-31 16:47 โดย chaiyaritta

ตอบกลับ 9# naihoi

ภาพ #9 นี้ทำให้ผมนึกถึงตอนเด็กๆ สมัยก่อนพ่อพาไปเดินซื้อของมาขายแถวตลาดสำเพ็ง ตอนนั้นผมตัวเท่าน้องสมายด์เลยครับ แต่ต้องช่วยพ่อแบกของถุงใหญ่ๆกลับ
มาขายที่บ้าน ต่างกันตรงที่มุมถังขนมปังฝั่งตรงข้าม ในความทรงจำของผม คือร้านขายของเล่นครับ ....มุมนี้ยังอยู่ในความทรงจำผมเสมอเลย
chaiyaritta

เหมือนๆพวกเราทุกคนจะเดินซ้ำรอยกัน   

ผมคุ้นเคยกับตลาดอย่างดี  จนอายุ  20 เลยครับ  แบกถุงใหญ่ๆ เหมือนชัยด้วย  
ตอนนั้นพ่อผมอายุสัก 50-60 แกเดินได้ไม่รู้เหนื่อย แต่ผมเมื่อย ร้อน แอบๆ เบื่อ
หากเป็นตลาดสำเพ็ง + โบ็๊เบ๊ หาของกินยากด้วย   ดูภาพแล้ว  มันคือ ภาพชีวิตประจำวันผมจนโตเลย

สำหรับเรื่องภาพ จะกลับมาเม้นท์นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้ ดูเป็น snap เก็บบรรยากาศ รวมๆ  
มีความพยายามดูทิศทางแสงบ้าง แต่ ดวง + เวลา + ข้อจำกัดเรื่องครอบครัว ทำให้ภาพยังไม่โดน   

ถ่ายแบบนี้ จะให้โดนจริง ต้องไป 2-3 รอบครับ   

ขาดมุมเจาะเทเล  /  เล่นภาพ movement อีกนิด  
/  portrait อีก 2-3 ใบ / เข้าใกล้ตัวแบบมากอีกนิด

จะทำให้กระทู้หลากหลายขึ้นครับ  

รอบหน้าต้องฉายเดี่ยวครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ลักษณะคล้ายๆ ตลาดฝั่งพม่าจังครับพี่นายฮ้อย (ที่แม่สาย)
Hello

ผมเคยพยายามไปเดินถ่ายตลาดแบบนี้อยู่ครับ  
แต่โจทย์ยากถ้าเราไปคนเดียวก็คืออายเหมือนกันครับ

ผมแอบคิดในใบที่ถ่ายเด็กๆ  ผมว่าย่อตัวลงไปสักหน่อยในระดับสายตา
ภาพน่าจะสวยและมีพลังขึ้นนะครับ  ได้ทางเดินที่ทอดยาวไปข้างหลัง
ส่งตัวเด็กๆให้เด่นขึ้นครับ

ขอบคุณครับคุณเขตต์

ตอบกลับ 9# naihoi

ภาพ #9 นี้ทำให้ผมนึกถึงตอนเด็กๆ สมัยก่อนพ่อพาไปเดินซื้อของมาขายแถวตลาดสำเพ็ง ตอนนั้นผมตัวเท่าน้องสมายด์เลยครับ แต่ต้องช่วยพ่อแบกของถุงใหญ่ๆกลับ
มาขายที่บ้าน ต่างกันตรงที่มุมถังขนมปังฝั่งตรงข้าม ในความทรงจำของผม คือร้านขายของเล่นครับ ....มุมนี้ยังอยู่ในความทรงจำผมเสมอเลย

ขอบคุณครับคุณชัย

ชุดนี้ ดูเป็น snap เก็บบรรยากาศ รวมๆ  
มีความพยายามดูทิศทางแสงบ้าง แต่ ดวง + เวลา + ข้อจำกัดเรื่องครอบครัว ทำให้ภาพยังไม่โดน   

ถ่ายแบบนี้ จะให้โดนจริง ต้องไป 2-3 รอบครับ   

ขาดมุมเจาะเทเล  /  เล่นภาพ movement อีกนิด  
/  portrait อีก 2-3 ใบ / เข้าใกล้ตัวแบบมากอีกนิด

จะทำให้กระทู้หลากหลายขึ้นครับ  

รอบหน้าต้องฉายเดี่ยวครับ

ขอบคุณครับพ่อหมี

ลักษณะคล้ายๆ ตลาดฝั่งพม่าจังครับพี่นายฮ้อย (ที่แม่สาย)

ขอบคุณครับคุณ aeh_ad

ชุดนี้อาจจะไม่เด้งเท่าไหร่ครับ เอาไว้แก้มือโอกาสหน้าครับ

2012-8-6 13:08

กลับไปยังรายบอร์ด