กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
พอดีหลงใหลเลนส์ฟิกส์ อยากมาประจำกายซักตัว แต่ก็ติดประเด็นหลายข้อ
ข้อแรก. งบไม่ถึง มันก็น่าอยู่หรอกนะ แต่ละตัวราคาค้างฟ้าโน้นละ
ข้อ 2 . เอาไปทำอะไร ไวด์ก็มีแล้ว 2.8ก็จัดแล้ว ซูมแอลยังนอนอยู่เลย ก็เอาไปส่องแสงน้อยๆงัย แสงเน่าๆภาพยังเด้งเลย         
ข้อ 3. เอาฟิกส์มาระยะจะรอดหรือ  นั้นนะสิต้องเริ่มฝึกกันใหม่เลยนะคราวนี้
ข้อสุดท้าย อยากลอง.....ข้อนี้แรงกว่าข้ออื่น

วันนี้เลยเอาทดสอบ fix แบบปลอมๆเอาความอยากให้ลดลงจะได้มีเวลาไปหามุมมองใหม่ๆบ้าง
แบบปลอมๆก็คือจับ แทมรอน ๅ17-50mm f2.8 แล้วฟิิกส์ที่ 24mm 28mm ครับ มีแค่ 2 ภาพนะครับ
ภาพแรก 24 mm f2.8

2012-5-13 15:51

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

24mm f2.8

ใช้สำหรับระยะประชิด 1-2 เมตร ผมชอบเลยระยะนี้ ได้ไวด์เล็กๆ เก็บสิ่งแวดล้อมมาได้หมด
ละะที่สำคัญเวลาคิดอะไรไม่ออก เลยให้ subject เด่นก็เปิดหมด f2.8 ละลายหน้าและหลังได้ดี
แต่ก็ยังอยากได้มากกว่านี้ f1.8 ก็เยี่ยมเลย

ยิ่งที่แสงน้อยๆ แล้วจะยิ่งดีครับ ถ่ายออกมาเหมือนกับว่าถ่ายในแสงปกติ จึงเป็นข้อดีอย่างหนึ่งที่อยากได้ fix
มาถึง fix ปลอมๆผมบ้างครับ บอกตรงๆว่าต้องเดินเข้าหาแบบจึงจะได้ภาพที่จัดองค์ประกอบที่สวยได้
แต่ก่อนยืนอยู่กับที่ซูมเอา แต่ถ้ามันระยะเลนส์คงที่ต้องปรับตัวกันใหม่

เรื่องที่ fix ปลอมผมทำไม่ค่อยได้คือ หลุดโฟกัสครับ ที่ f2.8 หลุดง่ายจริงๆ ยิ่งยิงระยะอย่างนี้นะอาจพลาดได้ง่าย
ผมก็ใช้ stop action มช่วยอีกแรง ดัน iso เยอะจะได้ไม่เบลอง่าย แต่ก็ต้องโฟกัสให้โดนก่อนอยู่ดี

ภาพที่ 2  28 f2.8
2012-5-13 16:10

28 f2.8

ระยะต้อง 3-4 เมตรครับ ใช้เป็น snap ระยะนี้เหมาะกับไม่ให้แบบรู้ตัวหรือไม่ก็ไม่อยากเข้าใกล้
ดูจะไกลก็ไม่ไกล จะใกล้ก็ไม่ใกล้ จะถอยเลนส์ ef 28mm f1.8 ก็จะใกล้กับ 50 mm f1.8 ที่มีอยู่

ภาพนี้รู้สึกจะตกโฟกัสไปเยอะนะ อาจจะเพราะคุณลุงเขาเดินเร็วนะ

ที่จริงระยะ 28mm ก็สร้างสรรมุมมองภาพได้ดีเหมือนกันนะ

2012-5-13 16:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แต่ก็อยากได้ระยะ 24 mm ครับ

2012-5-13 16:33

หมดแล้วครับ เสาร์ อาทิตย์ นี้ ไม่มีอะไรมากครับอยู่กับลูกสองคนเลยหาเรื่องทดสอบเลนส์เล่นๆ

ใครมีความคิดเห็นเรียนเชิญได้นะครับ

ครับ 24mm จะดูดีเลยครับ 24mmx1.6 = 38 mm ระยะนี้ไม่ไวด์ ไม่เบี้ยว ดูสมจริง
ที่สำคัญเก็บ subject  พร้อมบรรยากาศมาด้วย

ต้องให้ค่ายนิคมายืนยันครับสำหรับ 50mm f1.5g ส่วน Canon ตัว EF 50 mm f1.8 ยังอยู่ระดับเริ่มต้น คุณภาพดีราคาถูก ผมใช้แล้วประทับใจ แต่มันก็ยังไม่สุด
ผมเลยไปสอย sigma 30mm f1.4 มาใช้ ถ้าเที่ยบกับ FF แล้วก็เท่ากับ 50mm ส่วนคุณภาพก็ยอดเยี่ยมเลย เสียตรงที่ไป FF ไม่ได้  ผมทดสอบในกระทู้นี้ครับ

http://www.fotobug.net/forum/thread-1493-1-1.html

กลับไปยังรายบอร์ด