กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผลงานที่เราว่าสวยแล้ว ดีแล้ว ก็อาจมีเพื่อนๆเราเห็นต่างบ้าง  
ก่อนโพสภาพ ผมอยากให้เดินเล่นอ่าน ใน Bug talks ถึง แนวทางและจุดยืนบ้านนะครับ
ผมคิดว่าการสละเวลาทำความรู้จักกันเพียงสั้นๆ เป็นประโยชน์พอควร และเราก็จะสนุกกับ Bug ได้มากขึ้น....

ปัญหาที่พบในทุกบ้านคือ  หากโพสรูปแต่ไม่พร้อมฟังการเห็นต่าง....อย่าโพสเลยครับ มีปัญหากันเปล่าๆครับ

เห็นบ่อยๆใช่ไหม

ความเห็น ภาพเบี้ยวนะครับ----- จขกท ตอบ ผมชอบเบี้ยวอะครับ  แนวดี  ใช้มุมกว้างก็เพราะยังงี้
ความเห็น สีอมฟ้านะครับ ----- จขกท ตอบ เป็นการใช้ White Balance อย่างสร้างสรรค์ครับ
ความเห็น เบลอมากมายครับ -----จขกท ตอบ แสดงว่าคุณไม่เคยดูภาพใน NG หรือ  ภาพที่ได้รับเลือกก็ประมาณนี้ครับ
ความเห็น องค์ประกอบขาดๆเกินๆนะครับ ----- จขกท ตอบ ถ่าย life คุณมีเวลาจัดองค์ประกอบหรือครับ  มาแบทเทิลแข่งกันไหมครับ   

สิ่งสำคัญในห้องนี้ จึงไม่เพียงความสวยของภาพ  แต่ยังเป็นความกว้างของใจ
หากความชอบส่วนตัวเราไม่เหมือนแนวมาตรฐาน  สิ่งที่เราต้องมีคือความใจกว้างครับ

7/11/2011 edit เพิ่มเติม

อนึ่ง...อาจมีสักวันหนึ่ง  เมื่อคุณผูกพันกับบ้านแมลงแล้ว อย่าลืมปล่อยแมลงให้เดินไปในวิถีของมันนะครับ   
เพราะธรรมดาของมนุษย์ เมื่อผูกพันกับสิ่งหนึ่งสิ่งใด มักเผลอไผลอยากให้สิ่งนั้นเป็นไปในแนวทางที่เราต้องการ
ไม่ว่าจะเป็น แนวทางการถ่ายภาพ  การเสพศิลปะ  การวิจารณ์ ตลอดจน แง่มุมของความสุขในชีวิต...

ขอให้ระลึกเสมอว่า  ความสุข ของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน  
และต่อให้เหมือนกัน  มาตรวัด ก็ไม่เท่ากัน  

ไปบ้านไหน ก็ยึดตามบ้านนั้น...
.
.
หากเข้าใจความแตกต่าง  และ มีจิตสาธารณะ โดยไม่เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจะดีมากครับ

"....สงครามของมนุษยชาติ ก็เกิดจากเราใช้ไม้บรรทัดคนละอันกันทั้งนั้นครับ"
- ประภาส ชลศรานนท์

ขอบคุณที่รับฟังกันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด