กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ความที่เสียดายที่ไม่ได้ไปกับพ่อหมีครับ เพราะเรามีภารกิจประจำเวลาว่างจึงไม่มี ที่จริงมีเวลาว่างเยอะมากครับ แต่ไปไหนไกลไม่ได้
แม่สมายด์ต้องขึ้นเวร เราต้องอยู่กับสมายด์ นั่งๆนอนๆอยู่อย่างนั้นละครับ พอดีแม่เขาขอเวรหยุดได้วันเดียวเลยพาไปเที่ยวทะเลระยอง  เลยเป็นที่มาของ
ทริปเล็กๆในวันหยุด  งานนี้ไปกันแค่ 3 คนเอาโรงแรมบนเขามองดูวิวนี้ละ แม่สมายด์อยากลงเล่นน้ำทะเล แต่ดูแล้วไม่เวิร์คเลยครับ ดำมิดเลย
จึงกระโดดลงสระน้ำของโรงแรมแทน สมายด์เลยสนุกกันใหญ่เลย  
  ส่วนผมใช้เวลาที่เขาหลับ ยังไม่ตื่นจึงออกไปเดินฝึกถ่ายทะเลฟุ้งๆครับได้มา 2-3 ภาพ ไม่พอเปิดกระทู้เลยเอามาเป็นปันทึกลงในไดอารี่แทน

2012-3-6 13:05

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

บอกได้เลยครับว่าไม่เคยถ่ายทะเลฟุ้ง ได้แต่รู้ทฤษฎี เลยเป็นการลองผิดลองถูกไปก่อน
เอ่อ อีกอย่างนะครับ ที่หลังอย่าเอากล้องไว้ในห้องแอร์เย็นๆ นะครับ เพราะตอนเอาออกมาถ่ายข้างนอกที่มันร้อนเหลือเกิน
ทำให้เกิดฝ้าได้ กว่าจะเช็ดได้ก็ลำบากอยู่นาน ดังนั้นภาพแรกๆที่ลงไปทะเล จะเสียหมด เป็นรอยฝ้าชะส่วนใหญ่ ภาพนี้ลองก่อน
ว่าต้องเอาอย่างไร

2012-3-6 13:12

ภาพนี้ก็บอกว่าหาทะเลฟุ้งไม่เจอ ตอนกลางวันอุตส่าห์มองหาทำเลแล้ว ว่าจะเอาก้อนหินก้อนไหน ลืมไปว่าตอนเช้าน้ำทะเลขึ้นสูง
ฮาๆ...ได้แต่ชะเง้ออยู่บนตะลิ่งชายฝั่ง...งานนี้ดูทำเลผิดพลาด.....

2012-3-6 13:16

อย่างที่บอกครับ เรายืนอยู่บนฝั่งสูง น้ำทะเลอยู่ด้านล่าง ยังงัยมุมก็ไม่ได้ทะเลบวกกับฟ้าเป็นแน่ เลยส่องลงทะเลเลย

2012-3-6 13:18

ตอนแรกๆสามราถให้สปิดถึง 10 sec ครับเพราะยังมืดอยู่ หลังๆตะวันจะแรงไปหน่อยได้แค่ 2-5 sec และก็ปาไปถึง f32 โน้น
ไอ้สิ่งสกปรกในกล้องนี้เต็มไปหมด ลบแทบไม่ไหว ผมมีแค่ ND 3 สต๊อป บวก กับ ND ครึ่งซีกอีกตัว เลยใส่ให้ครับเลย
แต่ก็ได้แค่ 5 sec ครับ

2012-3-6 13:22

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ต้องแก้มือในครั้งต่อไปครับ ต้องเตรียมตัวให้พร้อมกว่านี้ กะหา ND มาเพิ่ม หามุมและเส้นสายให้ดี

2012-3-6 13:25

ฮาๆๆ  ไปเที่ยวทะเลไม่ได้เล่นน้ำทะเลเลย ลงสระว่ายน้ำชะงั้น   ก็คงจบทริปสั้นๆเท่านี้ครับ
ไม่ได้คิดที่จะไปเลยหามุกไม่เจอ อยากไปเอาแนวไลฟ์กะพ่อหมีมากกว่า แต่อะไรๆไม่อำนวยเสียเลย
เอาไว้ครั้งต่อไป (ไม่รู้จะได้หรือเปล่านะ)ค่อยเจอแล้วออกทริปกันครับ.....เสียดายจัง

2012-3-6 13:40

กลับไปยังรายบอร์ด