กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

จากสระบุรี.....สู่ท่าชนะ..สุราษฎร์ธานี  

นานแล้วที่นายฮ้อยไม่ได้เดินทางไปไหนไกลๆ จะจำกัดเฉพาะที่สระบุรีเท่านั้น ครั้งนี้ก็นับว่าตื่นเต้นเพราะเดินทางไปรับสมายด์กับแม่ที่บ้านตากะยาย
ที่ท่าชนะ สุราษฏร์ธานี ไม่ได้เจอหน้ากันหลายอาทิตย์หลังจากเจอมรสุมชุดใหญ่ช่วงปลายปี
ภาพชุดนี้อาจจะไม่เป็นธีมมากนักเพราะเป็นการบันทึกจากสถานที่ที่ผ่านช่วงการเดินทางเนื้อหาคงไม่แน่นปึ้กนัก อีกอย่างหนึ่งเป็นการระบายภาพที่ไม่เข้าพวกออกให้หมด
เพราะรู้สึกว่าตนเองจะเฉื่อยๆเมื่อมีภาพในมือ จนพาลไม่ออกไปเก็บภาพใหม่ๆมา

1/20 รอแสงเช้าที่พุทธฉาย

ก่อนการเดินทางผมได้ไปรอแสงเช้าที่พระพุทธฉาย สระบุรี อาจจะบอกว่านายฮ้อยถ่ายพระอาทิตย์ขึ้นจริงๆจังก็ครั้งนี้ละครับ
ก่อนหน้านี้ไม่สามารถตื่นมารับแสงเช้าขนาดนี้เลย ทั้งภารกิจพ่อลูกอ่อนและทั้งขี้เกียจตื่น มาเจออากาศที่สุดแสนจะบริสุทธิ์
ก็ขอเชิญชวนชาวบั๊กทุกท่าน หาโอกาสรอแสงเช้าให้บ่อยๆครับ อย่างที่พ่อหมีบอกครับบางที่ต้องแล้วแต่ดวง
ผมรอแล้วรอเล่า พระอาทิตย์เจ้าก็ไม่โผล่ มาโผล่อีกที่ก็เปล่งแสงชะแรง เลยได้ภาพอย่างนี้แทนครับ  

2012-2-5 14:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ใบที่  35   ใบล่าง  สวยงามมากครับ  ครอปล่าง  ที่เป็นถังสีน้ำเงินออกอีกนิด
สวยสุดครับ  ภาพนี้
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 32# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี ภาพ...ถาด...คงไม่มีภาพแก้ไขครับ เอายางพาราไปแทนนะ

2012-2-7 10:50

แต่ตัดใจไม่ได้กับภาพนี้คงจะช้ำ

2012-2-7 10:51

ตอบกลับ 31# sumphano

ภาพวัดศรีสุวรรณผมขอเป็นภาพนี้แทนนะ (เอียงหรือเปล่าเนี๋ย)

2012-2-7 10:48

ตอบกลับ 30# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี ในภาค 2 นี้อาจจะเบาไปนิด ที่จริงภาพ สภากาแฟผมว่าจะเอาภาพนี้เพราะมีครบ ขาดแต่เฉพาะแววตา
ในส่วนของภาพโรตี Canon 450D ทำ lighting optimization ได้ไม่ดีครับ แต่มาเพิ่มที่พีเอสแทนจึงดูเหมือนภาพมันเก็บได้หมด
ไม่แน่ใจ 7d ทำได้ไหม เห็นว่า Nikon ทำได้ไม่เลวนะ

2012-2-7 10:46

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

16/20 จับพ่อ   -   ชอบครับ  คำบรรยายเสริมด้วยให้ยิ้มได้ครับ

17/20 signs -  อารมณ์ขัน และน่าักแบบนี้ ที่ผมอยากมี  5555   ทำได้ดีเลยครับ

18/20 ถาด  -  ภาพยังไม่ลงตัว  ฉากหลังสีเด่นกว่า  และ คำบรรยายก็ไม่ลงตัวนักครับ  

19/20 อาย   - ฮริ้ววววว....

20/20 บ้านย่า  -  เกือบดีครับ   วิธีที่ผมใช้ เป็นเทคนิคลับเฉพาะ ก็คือ
เรา บังคับสายตาเด็กไม่ได้  
ดังนั้นให้มองตามเด็กไปเลยครับ   ภาพจะมีเอกภาพมากขึ้น  

ภาพรวมกระทู้  ทำได้ดีครับ   8/10   แพ้กระทู้ล่าสุดก่อนหน้าไป (9.5/10 )   ^^
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

15/20 น้องมายด์แอ๊คชั่น   -  ลงโปรแกรมลดน้อยซ์ได้แล้วครับ  วุ้นสวยมาก

11/20 สภากาแฟ     - ไม่เป๊ะ  แต่รับได้ ผมชอบแววตา  สีหน้า ควันครับ   มุมบนขวารบกวนสายตาเล็กๆ  ผมชอบคนแววตาแบบนี้นะ  ดูกระตือรือล้น

12/20 แดดดี    ทำได้ดีครับ   ดีมากๆ  ....จบ  

13/20 เดินเล่น  ....เกือบไม่ติ ผมชอบภาพนี้นะ อบอุ่นดีครับ  
....แต่ไม่มีใครเดินเล่นในภาพเลยครับ นอกจากคำบรรยาย

14/20 โรตี   เก็บรายละเอียดมาดีครับ ส่วนมืดและส่วนสว่าง  น่าทึ่งมากครับ

ตอบกลับ 26# sumphano

-ขอบคุณครับพ่อหมี ครับเป็นการดีเยี่ยมที่เราได้ร่วมดูภาพและวิเคราะห์พร้อมนำเสนอแนวทางแก้ไขหรือต่อเติมจากมุมที่ผู้ถ่ายได้นำเสนอไป
เพราะมุมมองของคนถ่ายจะมีมุมมองหนึ่ง ถ้านำไปวิเคราะห์แล้ว จะพบว่ามีหลายมุมมองที่เป็นไปได้ ทำให้ครั้งต่อไปสามารถนึกถึงและปรับไปใช้งานได้
ดังที่ภาพที่พ่อหมีเสนอออฟชั่นที่แตกต่างทำให้ได้มุมที่หลากหลาย

ครั้งต่อไปก็ต้องนึกถึงมุมที่ต่างออกไปด้วย อย่างภาพนี้ด้วยความที่ผมขี้เกียจยกขาตั้งกล้องเพื่อเปลี่ยนมุม และเลนส์ ทำให้ได้มุมที่น้อยไปหน่อย
อาจเป็นเพราะนั่งรอเวลาให้พระอาทิตย์ขึ้นแล้วจะได้ไม่พลาด ใจจริงอยากได้ ดวงอาทิตย์ บวกกับเสาที่มีลิงเกาะอยู่ แต่ดวงอาทิตย์มันไม่มาเลย
มีที่มาแล้ว ลิงไม่มา ดังภาพนี้ แต่ภาพก็ยังหลวมอยู่นะ เพราะตั้งขาตั้งกล้องรออยู่ท่าเดียวมุมเดียวไม่ขยับไปไกล

ขอบคุณพ่อหมีครับ

ตอบกลับ 25# cefiro

ขอบคุณพี่อู๊ดคราบบ....

ตอบกลับ 28# is_viwut

ขอบคุณครับ อีส  ขอชวนอีสตรงนี้เลยครับ เสาร์นี้ไปลพบุรี....(ฮาๆๆ....แล้วมันจะเจอกันไหมเนี๋ย....)

2012-2-6 15:14

โอ้ย..เห็นแล้วอยากออกไปถ่ายภาพ ใครก็ได้ชวนผมออกไปที
(ภาพ 4. 11. 15. 18. ชอบมากๆ)

อ้าว สะกดผิด ขอไม่แก้นะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-6 09:08 โดย sumphano

เรื่องพิ้นที่นั้น  พวกเราถ่ายภาพกันมา ก็รู้อยู่แล้ว
ประเด็นของภาพที่ 2  คือ อาการเสียดาย วิวฉากหลัง  และ ต้องการเล่าเรื่อง ว่าลิงปีนสูงขนาดไหน
เลย คิดว่า เอ๊...เอาฉากหลัง+ บรรยากาศมาเสริมภาพจะดีไหม  ไม่ต้องยึดตามหลักเป๊ะๆก็ได้

เจ้าของภาพ มักมีปัญหานี้ครับ   เป็นผมผมก็เสียดายนะ และปัญหานี้ก้เกิดกับผมบ่อยด้วย

นั่นคือ เหตุผลว่า การถ่ายภาพ จำเป็นต้องมี เพื่อนหรือ ใครสักคน ช่วยเป็นตาที่ 3 ให้
อาจไม่ได้เก่งกว่าผู้ถ่ายก็ได้ครับ  หรือ บางที ไม่มีความรู้การถ่ายภาพเลยก็ยังดีกว่าไม่มีครับ  
.
.
.

2012-2-6 09:00

ชอบที่สุดแล้ว ชุดนี้ สวยมั่กๆ

พักให้น้ำ  พรุ่งนี้มาต่อนะครับ  
แหม  นายฮ้อยคิดในใจ ไม่น่าละเว้นกระทุ้ผมก่อนหน้านี้เลย   5555
.
.
.

7/20 ควาย

แสงดี  สีดี   ภาพหลวมไปอีกแล้วครับ

8/20 วิ่งสู้ฝัด

แสงดี สีดี  ภาพหลวมไป แต่รับได้ครับ  ไม่กระทบเท่าใบที่ 7 คงเพราะ มี action ด้วย
....วัดแสงถุกต้องครับ   หากจะให้ที่หน้าชัดพอดี  เก้าอี้ ต้องขาวโอเวอร์อยู่แล้ว

ที่สำคัญคือ....คำบรรยายหยุดผมไว้หลายวินาที  ผมซึ้งด้วยจริงๆครับ
ผมเข้าใจเลย เวลาไม่เจอกันหลายๆวัน

9/20 วัดศรีสุวรรณ

ต่อให้แสงสวย  มีเส้นนำสายตา  มีกรอบธรรมชาติ  ยกมาทั้งตำรา แต่วัตถุไม่น่าสนใจ
ก้ได้ภาพที่ไม่สวยงามมากนะครับ   นั่นคือ สาเหตุที่คนถ่ายภาพจริงจัง ต้องเดินทางเยอะๆ  
สวนทางกับ พวกเรามากๆ

ทางเลือกคือ  ถ่าย เจาะ สิ่งที่บอกความเป็นวัดได้ อาจจะดีกว่าครับ   

10/20 ฝน

ติ คล้ายเดิมครับ  คราวนี้  วัตถุน่าสนใจแล้ว
แต่รกไปครับ  สายตาไป ชน โน่น นี่ นั่น ทั้งภาพเลย  
แถมที่ รกๆ นั้น ก้ไม่ได้ ช่วยเล่าเรื่องอะไรด้วยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด