กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

27    ยกธูป

ผมชอบมากเลยครับ ภายในวัดถึงจะมีคนมากมายเดินไปมา แถมมีกลิ่นธูปเทียนตลบอบอวนไปหมด มันบ่งบอกถึงศรัทธาที่มีต่อพระพุทธศาสนา
เนื่องจากธูปเมื่อจุดแล้วกว่าจะไปไหว้และปักที่กระถางธูปได้ก็ต้องรอคิวนานพอสมควร ถ้าถือต่ำๆระดับตัวอาจจะไปจิ้มท่านอื่นได้ ก็เลยต้องยกขึ้นเหนือศีรษะอย่างที่เห็นครับ

2012-1-25 13:24

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-1-25 13:37 โดย naihoi

28   จุดธูป

ภาพกระโดดข้ามไปหลังจุดธูปแล้วครับ ภาพจุดธูปตามมาที่หลัง ชึ่งกว่าจะจุดได้ก็ต้องต่อคิวกันเยอะพอสมควร
อาจจะมีคนหมั่นไส้ผมนิดหนึ่ง เพราะเขาอุตส่าห์ต่อคิวจุดธูปผมดันไปถ่ายเขาเสียนี้
มืดไปเยอะเลยครับ ข้างนอกแสงจ้า แต่ข้างในมืด

2012-1-25 13:34

29   ลอยเทียน

หลังจากจุดธูปเทียนแล้ว เราต้องเอาเทียนนี้ไปลอยในสระน้ำครับ....ความหมายนั้นหรือ....ผมไม่ทราบจริงๆครับ.....
อาจจะเกียวกับลอยทุกข์ ลอยโศก หรือไหว้อะไรสักอย่างเป็นแน่.....ลืมสอบถามข้อมูลไปเลยนะ

2012-1-25 13:42

30   ไหว้พระ

ผมไม่ได้เข้าไปเก็บภาพองค์พระข้างในครับ ได้แต่ไหว้อยู่ด้านนอก เสียดายอยู่เหมือนกัน เพราะคนเยอะมากผมแบกกระเป๋ากล้องพร้อมติดขาตั้งกล้องมาด้วย
ไปเบียดกับผู้คนคงไม่เหมาะ ภาพองค์พระเลยไม่ได้เก็บมา คงสวยงามเหมือนครั้งที่ไปที่วัดเล่งเน่ยยี่2 จึงคิดว่าน่าจะหาโอกาสที่ทางวัดไม่ได้จัดงานแล้วจึงเข้าไป
อีกครั้งหนึ่ง (....แต่ผมคิดผิดครับ เขาบอกว่ามาทีไรก็คนเยอะอย่างนี้ละ...และผิดอีกอย่างคือ จะมีโอกาสหรือที่จะมาถ่ายภาพบินเดี่ยวอย่างนี้)
อันที่จริงผม ยืนเก็บภาพลุงคนนี้ คือแก่จะคอยเก็บธูปที่ผู้คนปักลงกระถางธูป เก็บภาพอยู่นานแต่ภาพที่ได้ไม่โดนสักที ผมจึงมาสังเกตุนะว่าภาพที่โดนที่สุดคือภาพแรกที่กดซัตเตอร์
ภาพที่รอเก็บอีกที มักจะไม่โดน....จริงป่าวเนี๋ย...ภาพนี้ก็ไม่โดนอีก รอแกเงยหน้า ลุงแก่ก็ไม่มองสักที...ฮา

2012-1-25 14:03

31   มันปิ้ง..ฮั่วเซ่งเฮง

ช่วงนั้นเที่ยงเกือบจะบ่ายแล้วละ ท้องเริ่มหิวแล้ว จึงออกมาจากวัดมังกรหาอะไรกินหน่อย เป็นข้าวแกงง่ายๆนี้ละ หลังจากนั้นก็เริ่มเดินต่อไปเรื่อยๆ
ร้านทองที่ดังๆแห่งเยาวราชคงจะเป็นร้านฮั่งเซ่งเฮงร้านนี้ กะจะไปเก็บบรรยากาศหน่อย แหมปิดชะงั้น เลยเอา มันปิ้งกับฮั่วเซ่งเฮง
ฮา...เข้ากันไหมคราบบบ

2012-1-25 15:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

32 หนุ่มมอไซด์

คงจะเบื่อแล้วใช่ไหมครับ งั้นลาเท่านี้สำหรับภาพต่อของนายฮ้อยหลงกรุง แต่ผมจะมาต่ออีกนะครับกับเก็บตกหัวลำโพง
เอาหนุ่มเยาวราชกะมอไซด์ปิดท้ายครับ....

2012-1-25 15:39

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-1-25 16:07 โดย naihoi

33   หนูน้อยคอยรถ

เอาให้จบเลยครับ .....

กลับมาที่หัวลำโพงอีกครั้ง มาเก็บตกภาพที่ไม่ได้เลือกเปิดกระทู้ จะมาประมวลผลกันว่าเลือกถูกหรือเลือกผิด ฮาๆๆ..
ภาพที่มีเยอะคือภาพผู้โดยสายที่นั่งรอบนรถไฟ รอให้ขบวนรถไฟออกจากสถานี ถึงจะมีเยอะแต่ที่มุมสร้างสรรนายฮ้อยไม่มีกะเขาเลยครับ
เลยได้ภาพหนูน้อยคนนี้ อาจจะขาดๆเกินๆไปบ้างตามสไตส์นายฮ้อย (แก้ตัวน้ำขุ่นๆอีกแล้ว) ที่จริงมีหลายภาพแต่ชอบสายตาภาพนี้มากกว่าถึงจะเก็บมาไม่ครบครับ

2012-1-25 15:54

34   เก็บภาพ

ใช่ว่าจะมีผมคนเดียวที่ถ่ายภาพในหัวลำโพงครับ มีเยอะมากทั้งกล้องเล็กกล้องใหญ่ ผมเลยกลมกลืนไปในหมู่ช่างกล้องได้
แต่มีข้อหนึ่งนะ ห้ามใช้ขาตั้งกล้อง ผมกางขาตั้งต้องปั๊ป รปภ เดินรี่เข้ามาเลย ถามผมว่ามีใบอนุญาตหรือไม่...ผมก็ต้องตอบไปตามระเบียบว่า
ไม่มี...ฮาๆๆ อดเลย  ได้แต่ยืนกดซัตเตอร์ไปโดยไม่มีขาตั้ง....นึกไปนึกมาก็เลยร้องอ้อ....หัวลำโพงเขาต้องแอ๊คท่ากับเลนส์ไวแสงเท่านั้นนะ

.......มันเกี่ยวกันไหมท่านผู้ชม........

2012-1-25 16:05

35   นก...ขา

อีกมุมหนึ่งภายในหัวลำโพงครับ นกพิราบ....อ้าวแล้วขาใครละ เกี่ยวอะไรกะนกละท่าน

2012-1-25 16:23

36   เพื่อพ่อ

ทุกวันนี้ใช่มีแต่รถเมล์ที่เพ้นท์สีรถ รถไฟก็มีกับเขานะครับ

ภาพแนวนี้ใช้บ่อยจนเกินไปแล้ว....

2012-1-25 16:41

ระลอกหลัง ทำได้ดีกว่า lot แรกครับ   ผมชอบเกือบหมดทุกใบเลยครับ
ภาพดูมีชีวิตกว่า  และดูคลี่คลายกว่ารอบแรกครับ   

อยากให้ระวังเรื่องเอียงครับ  

> ครอปภาพให้เสร็จเรียบร้อยก่อน ปรับแก้เอียงนะครับ

> ยึดแกนตั้ง และนอน ประกอบกัน  จากจุดดลางภาพ   เจอภาพยาก  ต้องลาก perspective ครับ
ผมไม่เคยลางจริง แต่จะลากในใจ   

> บางท่าน  ว่า  หากไม่ใช่ landscape หรือ สถาปัตย์ เอียง(แบบไม่ได้ตั้งใจ)ได้   ไม่น่าซีเรียส  

โดยส่วนตัว หากไม่มีเหตุจำเป็นมากๆ เช่นตรงแล้วจะแหว่ง   ได้ภาพมาไม่ครบ  องค์ประกอบไม่ได้
หรือต้องการสร้างความแปลกตา  ...ผมก็เห้นว่า ตรงจะดีที่สุดเลยครับ

-------------------------
23   ช่องแห่งความหวัง  อืม  ไม่แน่ใจว่า นายฮ้อยวัดแสงเฉพาะจุดหรือเปล่าครับ  
27    ยกธูป   -  ดีครับ  ทำได้ดีเลย
31   มันปิ้ง..ฮั่วเซ่งเฮง  - ผมชอบอีกใบหนึ่ง
33   หนูน้อยคอยรถ   -  ผมชอบนะ  usm หนักไปนิดครับ  และ ลด noise อีกนิด
35   นก...ขา  -  เรียบ ง่าย แต่มีเรื่องราวในภาพดีครับ ผมก้ชอบอีกแล้ว
36   เพื่อพ่อ  -   ใช้บ่อย แต่ไม่น่าเบื่อ  ใช้ต่อไปเถอะครับ  ใบนี้ผมก้ดูไม่เบื่อนะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 56# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี
ภาพ 23 ผมใช้วัดแสงแบบเฉลียทั้งภาพ เลยได้โอเวอร์ที่ช่่องแสงมาแทนครับ ภาพคุณผู้หญิงคนนี้แก่เดินมาเรื่อยๆ ผมก็กดตลอดนะ
          แต่ไหนไม่ชัดชะงั้น ไม่ได้ปรับเฉพาะจุด มาปรับแก้ที่ dpp ก็เสียรายละเอียดไปแล้ว
ภาพ 33  USM หนักมือไปหน่อยจริงครับ

เรื่องเอียงนายฮ้อยมีทุกกระทู้เลยนะ ถ้าจะแก้ไม่หาย

2012-1-26 12:40

38   .....

คงพอแค่นี้ละครับ สำหรับชุดนี้ เดี๋ยวเบื่อกัน
กระทู้หน้าจะพาไปกินข้าวหลามจี่ที่หนองโน สระบุรี

ขอบคุณครับ

2012-1-26 12:49

27 ยกธูป สวยงามจริงๆ
เคยเข้าไปถ่ายที่องค์พระข้างใน (พระ3องค์เรียงกัน) มีคนมาสะกิด...ห้ามถ่ายภาพนะครับ

ตอบกลับ 59# is_viwut

ขอบคุณครับ อีส  โอ้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะว่าเขาไม่ให้ถ่ายภาพ แต่ถ้าจะถ่ายภาพต้องไปถ่ายที่วัดเล่งเน่ยยี่ 2 นนทบุรี ครับ
เพราะที่นั่นผมเคยเข้าไปถ่ายภาพได้ สวยงามเหมือนกัน ลองดูที่ http://www.fotobug.net/forum/thread-394-1-1.html

2012-1-27 13:12

กลับไปยังรายบอร์ด