กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวยงามมากครับ  
เคยมีเพื่อนสมาชิก  2 ท่าน คือ พี่อ๊าต และ แม่มด  บอกว่า
นายฮ้อยจะเป็นคนถ่ายภาพที่ไปได้ไว   ผมก้คิดว่าจริง

ยังไม่ได้อ่านเรื่องนะครับ  จะค่อยๆ ละเลียดอ่าน

ในแง่ภาพ ทำได้ดีมากครับ  ยอดเยี่ยม
เสียภาพเปิด คล้ายเอียงนิดหนึ่ง แต่ส่งความเสียหายมาก เพราะอยู่ในตำแหน่งสำคัญ
หากใช่จริงๆ  ผมอยากให้ลบแล้วโพสใหม่ จะกลายเป็นกระทู้ที่ดีเยี่ยมจริงๆครับ

แล้วผมจะกลับมาดุละเอียดๆอีก  4-5 ครั้งนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

1. ภาพเปิด   
ไม่ใช่ช่วงเวลา  แต่รับฟังได้

ในรูปแบบของการถ่ายภาพ  เราทุกคนรู้ว่าไม่ใช่ช่วงเวลา
แต่ผมเข้าใจ เพราะเป็นการเดินทาง  ที่มีเงื่อนไขจำกัดจริงๆ
มองอีกมุมหนึง มันบอกเล่า เรื่องราวในกระทู้ที่โพสตามมาได้ "ดี" ครับ แต่ต้องคิดลึกเลย
iso 100 / speed แบบฟ้ายังสว่างไม่ทไวไลท์ /
บอกได้ถึงเหตุการณ์ในวันนั้น  

แต่หากเลือกได้ ระหว่างภาพเล่าเรื่องกับภาพ สวยตามหลักสากล
เลือกภาพสวยตามหลักสากลจะเข้าถึงง่ายกว่าครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพ 2  ประคองตัว

มีฉากหน้าเล่าเรื่อง ลงตัวเหมือนจับวางเลยทีเดียว  
แต่ไปติดขัดที่ ดูคล้ายผ่านการ ครอป เพื่อจัดองค์ประกอบใหม่ หรือ หลบสิ่งรกๆออก

---หากเป็นการ crop หลบ ของรกๆ ผมอยากชม version ก่อน crop ภาพครับ

ภาพ 3  รอจังหวะได้ดี

แสงจากผู้หญิงอีกคนหนึ่งทางซ้ายมือ ของคนที่หิ้วของ ดึงความสนใจไปเล้กน้อย
แต่ผมว่าไม่เสียหายอะไร  ดีกว่า ps แล้วไม่เนียน จะเสียหายหนักกว่าครับ

ภาพ 4.....กรี๊ดดดดดด ผมชอบ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพ 5 + 6  ทำได้ดีตามมาตรฐาน นายฮ้อย

แต่ภาพ ที่ 6  ต้องอ่านคำบรรยาย  

อย่างไรก็ตาม  อีก 3-4 เมตร ข้างหน้า จะมีช่องแสงอีก 1 ช่อง
ผมคิดว่า  รอตัวแบบเดินไปช่องนั้น  อาจได้ภาพที่น่าสนใจขึ้นครับ

7-8-9

นำเสนอมุมเล็กๆ  ได้น่าสนใจ  
7-8   แสงมันไม่มี เป้นที่เข้าใจได้ครับ  
แต่อยากให้องค์ประกอบเน้นๆอีกนิด

10 -11

10  แสงดี  แต่ เขาคุยกับใครหนอ  

11  แสงดีอีกแล้ว  แต่จังหวะยังไม่น่าสนใจมากพอครับ

13  ก้อปแล้วดี  อย่ารังเกียจการก้อปครับ

ภาพนี้ผมชอบมากอีกภาพหนึ่ง

15 -  16 -

15-  ไม่ตินะ  5555    ประคองตัวได้ดีครับ

16 -
คุณภาพไฟล์ มาทีหลัง จังหวะของตัวแบบนะ  
แต่หาก เลนส์ ไม่ไว มีผลให้โฟกัสช้า จับจังหวะไม่ทันนี่อีกเรื่องหนึ่งครับ

ภาพนี้แม่ค้าดูแข็งๆฝืนๆครับ   สูตรเดิมคือ หากอยากได้ภาพนี้ ต้องหยุดคุยนานอีกนิดครับ
ก่อนขอถ่ายภาพ

18-  movement

ท่านว่า street ที่ดี ควรมี movement
ภาพนี้ มีสิ่งนั้นครับ  เป้นภาพแทรกในกระทู้ทีเดียวครับ

19  -  นี่แหละ เยาวราช

ติง ว่า หัวแหว่งแบบก้ำกึ่ง  --- อันนี้เป้นความเห็นส่วนตัวครับ

หากจะ ครอป ลงมา เหนือคิ้ว แต่อย่าให้ หุ ขาด
จะลงตัวขึ้น  ในความเห้นส่วนตัวของผมนะครับ เพราะเรื่องนี้มันไม่มีสูตรตายตัว
จึงไม่ใช่เรื่องที่จะมาติกันได้

ปล.  แล้วทำไมไม่ไปวัด เล่ง เน่ย ยี่ ครับ  - -?
ใกล้มากแล้ว

21 - 22

ผมว่าสวยนะ   
แต่  ภาพปิด 22 เหมือน f ยังไม่พอ

ลงโปรแกรม ลด noise เสียดีๆครับ

โดยรวม ทำได้ดีครับ ดูผ่านๆ  ไม่รู้จะติอะไรเลย  
ต้องมานั่งค่อยๆดู อีก ครึ่งชัวโมงนี่ล่ะครับ

ภาพรวมกระทู้ ผมว่าทำได้ดีนะครับ
อาจติเยอะ ชมน้อย แต่ผมว่านายฮ้อย คงชินไปแล้วครับ

ทำได้ดีในภาพรวมครับ

ภาพ 21 นี่ movement คนเดินเป็นสายเลย   ชอบครับ ^^//

ระลอกหลัง ทำได้ดีกว่า lot แรกครับ   ผมชอบเกือบหมดทุกใบเลยครับ
ภาพดูมีชีวิตกว่า  และดูคลี่คลายกว่ารอบแรกครับ   

อยากให้ระวังเรื่องเอียงครับ  

> ครอปภาพให้เสร็จเรียบร้อยก่อน ปรับแก้เอียงนะครับ

> ยึดแกนตั้ง และนอน ประกอบกัน  จากจุดดลางภาพ   เจอภาพยาก  ต้องลาก perspective ครับ
ผมไม่เคยลางจริง แต่จะลากในใจ   

> บางท่าน  ว่า  หากไม่ใช่ landscape หรือ สถาปัตย์ เอียง(แบบไม่ได้ตั้งใจ)ได้   ไม่น่าซีเรียส  

โดยส่วนตัว หากไม่มีเหตุจำเป็นมากๆ เช่นตรงแล้วจะแหว่ง   ได้ภาพมาไม่ครบ  องค์ประกอบไม่ได้
หรือต้องการสร้างความแปลกตา  ...ผมก็เห้นว่า ตรงจะดีที่สุดเลยครับ

-------------------------
23   ช่องแห่งความหวัง  อืม  ไม่แน่ใจว่า นายฮ้อยวัดแสงเฉพาะจุดหรือเปล่าครับ  
27    ยกธูป   -  ดีครับ  ทำได้ดีเลย
31   มันปิ้ง..ฮั่วเซ่งเฮง  - ผมชอบอีกใบหนึ่ง
33   หนูน้อยคอยรถ   -  ผมชอบนะ  usm หนักไปนิดครับ  และ ลด noise อีกนิด
35   นก...ขา  -  เรียบ ง่าย แต่มีเรื่องราวในภาพดีครับ ผมก้ชอบอีกแล้ว
36   เพื่อพ่อ  -   ใช้บ่อย แต่ไม่น่าเบื่อ  ใช้ต่อไปเถอะครับ  ใบนี้ผมก้ดูไม่เบื่อนะ

กลับไปยังรายบอร์ด