กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/22    ซอง สีแดง

อ้าวยังเก็บมาอีก……ก็ผมชอบซองสีแดงๆนี้จริงๆครับ ใกล้ตรุษจีนผมก็หวังโบนัสกะเขาบ้างครับ จะได้ถอยหกสิบดีตัวใหม่ มาเทียบกับเจ็ดดีของพ่อหมี
ขอบ่นเรื่องเลนส์กับภาพนี้หน่อย เจ้าไวด์แทมตัวนี้ทำเอาผมไม่มั่นใจชะแล้ว เจอแสงมืดๆหน่อยง่อยเลย....

2012-1-20 15:34

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/22    เข้าซอย

ผมติดใจตอนไปสำเพ็งครับ เลยมองมาซอยแคบๆแล้วหาแสงสวยๆ ไลฟ์งามๆ  
งะ แล้วไม่มีแดดมันจะมีอะไรส่องไหมเนี้ย  ได้แต่เดินตามลุงหาบของขายนี้ละ แสงก็น้อยเลยเบลอๆแทนนะครับ ฮาๆๆ

2012-1-20 15:36

18/22   นั่งพัก

ผมเข้าซอยโน้น ซอยนี้ไปเรื่อย แต่ได้แค่เดินครับคนเยอะจริงๆเบียดกันไปอย่างนั้นละ จนมานั่งพักเหนื่อยที่ปลายซอยนี้
เห็นคนจับจ่ายสินค้าที่นี้แล้ว รีบเร่งขึ้นรถ ผมก็นั่งกดซัตเตอร์พลางนั่งจิบน้ำไปด้วย เพราะมันร้อนอบอ้าวจริงๆ

2012-1-20 15:37

19/22    อักษรจีน

หลังจากนั่งพักจนหายเหนื่อย(น้อยลง)ก็เดินต่อไป มาสดุดตาลุงคนนี้
แหม..! แก่นั่งเขียนอักษรจีนบนกระดาษแดง น่าจะแปลความหมายที่เป็นมงคลครับ เพราะมีคนมาเลือกซื้อหากันไม่ขาด  

2012-1-20 15:38

20/22    ไวด์เข้าเยาวราช   

บอกตรงๆเลยครับหามุมไม่เจอจริงๆ มุมซ้ำมาตลอดในเยาวราชแห่งนี้ หลังจากกลับมาดูไฟล์ผมก็เจ็บใจตัวเองนะ
ทำไมเอาไวด์เข้าเยาวราช  นอร์มอล หรือซูมทำไมไม่งัดออกมา เห็นพ่อค้าขายลูกพลับก็เสยเลย
ฮาๆๆซ้ำกันไปหมดเลย ยังมีแม่ค้าอีกหลายคนนะครับ …..

2012-1-20 15:40

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

21/22   กลับดีกว่า   

ผมเดินไปเรื่อยๆแต่ก็ไม่หนีระแวกนั้นครับ เข้าไปไหว้พระในวัดมังกรบ้าง ส่องคนแบกของบ้าง เห็นที่จะไม่เวิร์คแล้วละครับ
นั่งเมล์ไปมาบุญครองไปน้ำลายไหลดูเลนส์ริมแดงที่โฟโต้ไฟล์ดีกว่า วัดอรุณ เสาชิงช้าไม่ไปแล้ว  
แต่ได้แค่ดูครับ สุดท้ายได้ซองมันมาแทน....ฮาๆๆ   
ผมกลับมาที่จุดรอรถตู้เพื่อกลับสระบุรี รอแสงย็นที่อนุสาวรีย์ กว่าจะปรับโน้นปรับนี้แสงทไวไลท์ก็หายไปแล้ว ได้อย่างนี้มาแทนครับ

2012-1-20 15:43

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-1-20 20:51 โดย naihoi

22/22   ลาเมืองกรุง   

คงลาเท่านี้ครับ สำหรับทริปหลงกรุงในครั้งนี้ …..ด้วยภาพขอเร่งสีเยอะๆหน่อยครับ ทำไม่เป็นน๊อยส์เยอะมาก.......สวัสดีครับ

2012-1-20 20:51

สวยงามมากครับ  
เคยมีเพื่อนสมาชิก  2 ท่าน คือ พี่อ๊าต และ แม่มด  บอกว่า
นายฮ้อยจะเป็นคนถ่ายภาพที่ไปได้ไว   ผมก้คิดว่าจริง

ยังไม่ได้อ่านเรื่องนะครับ  จะค่อยๆ ละเลียดอ่าน

ในแง่ภาพ ทำได้ดีมากครับ  ยอดเยี่ยม
เสียภาพเปิด คล้ายเอียงนิดหนึ่ง แต่ส่งความเสียหายมาก เพราะอยู่ในตำแหน่งสำคัญ
หากใช่จริงๆ  ผมอยากให้ลบแล้วโพสใหม่ จะกลายเป็นกระทู้ที่ดีเยี่ยมจริงๆครับ

แล้วผมจะกลับมาดุละเอียดๆอีก  4-5 ครั้งนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สวยงามมากครับ  
เคยมีเพื่อนสมาชิก  2 ท่าน คือ พี่อ๊าต แ ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2012-1-20 18:36

ขอบคุณครับพ่อหมี ผมแก้เอียงภาพแรกแล้วครับ ขอบคุณจริงๆครับสำหรับคำแนะนำ

สมัยเด็กๆ ไปหัวลำโพงบ่อย ๆ ไม่เคยสังเกตุเลยครับ ว่าเค้าทำอะไรกันบ้าง ดีครับ นึกถึงตอนเด็กเลย
chaiyaritta

1. ภาพเปิด   
ไม่ใช่ช่วงเวลา  แต่รับฟังได้

ในรูปแบบของการถ่ายภาพ  เราทุกคนรู้ว่าไม่ใช่ช่วงเวลา
แต่ผมเข้าใจ เพราะเป็นการเดินทาง  ที่มีเงื่อนไขจำกัดจริงๆ
มองอีกมุมหนึง มันบอกเล่า เรื่องราวในกระทู้ที่โพสตามมาได้ "ดี" ครับ แต่ต้องคิดลึกเลย
iso 100 / speed แบบฟ้ายังสว่างไม่ทไวไลท์ /
บอกได้ถึงเหตุการณ์ในวันนั้น  

แต่หากเลือกได้ ระหว่างภาพเล่าเรื่องกับภาพ สวยตามหลักสากล
เลือกภาพสวยตามหลักสากลจะเข้าถึงง่ายกว่าครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพ 2  ประคองตัว

มีฉากหน้าเล่าเรื่อง ลงตัวเหมือนจับวางเลยทีเดียว  
แต่ไปติดขัดที่ ดูคล้ายผ่านการ ครอป เพื่อจัดองค์ประกอบใหม่ หรือ หลบสิ่งรกๆออก

---หากเป็นการ crop หลบ ของรกๆ ผมอยากชม version ก่อน crop ภาพครับ

ภาพ 3  รอจังหวะได้ดี

แสงจากผู้หญิงอีกคนหนึ่งทางซ้ายมือ ของคนที่หิ้วของ ดึงความสนใจไปเล้กน้อย
แต่ผมว่าไม่เสียหายอะไร  ดีกว่า ps แล้วไม่เนียน จะเสียหายหนักกว่าครับ

ภาพ 4.....กรี๊ดดดดดด ผมชอบ

ภาพ 5 + 6  ทำได้ดีตามมาตรฐาน นายฮ้อย

แต่ภาพ ที่ 6  ต้องอ่านคำบรรยาย  

อย่างไรก็ตาม  อีก 3-4 เมตร ข้างหน้า จะมีช่องแสงอีก 1 ช่อง
ผมคิดว่า  รอตัวแบบเดินไปช่องนั้น  อาจได้ภาพที่น่าสนใจขึ้นครับ

กลับไปยังรายบอร์ด