กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สัญญาต้องเป็นสัญญา ..สัญญาว่ามา..ต้องมา~*

รับปากไว้นานเดือน ..สำหรับกระทู้นี้
ขอยืมพื้นที่ใน BUG เพื่อกล่าว Happy Birthday แก่ fotographic1980 หรือ "ขุนพล"  เพื่อนสนิท หน่อยนะคะ

2011-11-27 19:22

ความพยายาม..ที่ 1

เทเลที่รูปรับแสงกว้างสุดแค่ 5.6 คุณภาพ ความใส ความคมชัด ก็ไม่อาจเทียบเท่าเลนส์เทพ ๆ
แต่ก็ยังพยาม... ทำได้เท่าที่มี..ทำดีเท่าที่ได้

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมเองนั้น แทบไม่รู้จักวิชา ps เลย  

วิชาแรกๆที่ผมได้มาคือ ภาพซ้อน ซ่อนเงื่อน นั่นเองครับ
คือ  บอกไว้ไม่ได้เอาใจว่าเป็นวันเกิดนะ  แต่บอกจริงๆว่า
เมล้ดเล้กๆ ที่ขุนพลหว่านไว้นั้น มีผลเสมอครับ
คืออาจเป้นเรื่องเล็กๆ
แต่สำหรับคนไม่รู้เรื่อง มันมีค่าจริงๆครับ

สุขสันต์วันเกิด พลังจงมี  และ ชนะอุปสรรค์ทั้งปวงครับ
.
.
.
2011-11-30 11:40
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณ คุณ ออฟ ครับ  รอดูงานจากคุณออฟเช่นกัน ฮะ ^^

ขอบคุณ cefiro ครับ  และ พี่ artman ด้วยครับ  เช่นกันครับ

แวะเข้ามาอวยพรวันเกิดให้ "ขุนพล" ด้วยคนครับ

"ขุนพล" เป็นคนแรกที่แนะนำให้ผมรู้จัก วิธีย่อไฟล์ลงเว็บโดยใช้ Unsharp Mask
ตั้งแต่กระทู้ "ผม...มากับพระ" .... ซึ่งเป็นกระทู้แรกของผมในบ้านหลังนี้
รวมทั้งอีกหลายๆความรู้และเทคนิคเกี่ยวกับการถ่ายภาพที่ "มวยวัด" อย่างผม
ต้องหันกลับมาสนใจ และนำไปใช้อยู่หลายๆครั้งอย่างได้ผลและเห็นผลจริงๆ

ขออวยพรให้คุณพลมีความสุข มีสุขภาพดี มีความรุ่งเรืองในชีวิตทุกด้าน
และประสบความสำเร็จก้าวหน้าในธุรกิจที่กำลังดำเนินอยู่... ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่มีให้กันเสมอ

ARTMAN

ขออวยพรให้ขุนพล สำหรับวันเกิด....มีสุขมีสุข ....หน้าที่การงานดีๆขึ้นไปอีก ว่างๆจากฝากเอายาขมมาเม้นต์ให้สมาชิกเราบ้างนะครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ต้องบอกว่าก่อนกระทู้นี้กำเนิด จะได้ยินแม่มดพูดถึงความตั้งใจที่จะถ่ายภาพเช็ตนี้เสมอ
ข่าวแว่วว่าโพสเรียบร้อย ก็อดที่จะแวะมาดูผลงานไม่ได้
Land ของแม่มดก้าวข้ามขั้นไปอีกระดับแล้ว ฉะนั้นที่ว่าฉันถ่ายแลนด์ได้ไม่ดี ตอนนี้คงไม่ใช่
ทำได้ดีแล้ว และ หวังว่าเมื่อวันนึงอุปกรณ์กลับมาอีกครั้ง ความพยายามต่างๆจะพาฝีมือ มุมมอง พัฒนาต่อไป
วันนั้นคงได้เห็นวิวทะเลทางใต้สวยๆอีกเยอะเลย

สุดท้ายก็ขอร่วมแฮปปี้เบิร์ดเดย์กับคุณพลด้วย ก็ขอให้ทีความสุขมากๆ ยังคิดถึง รอชื่นชมภาพถ่ายคุณพลเสมอ

และ สุดท้ายที่สุด ยินดีกับคุณพลที่มีคนทำกระทู้วันเกิดให้  ยินดีกับอ้อมที่พาตัวเองก้าวข้ามข้อจำกัดต่างๆ ภายใต้คำว่า "ความพยายาม" จนได้ภาพสวยๆเหล่านี้มา

เบื้องหลังภาพถ่าย มีเรื่องเล่าเสมอ ...

ออฟ.

ขอบคุณแม่มดครับ  ที่นำภาพสวย ๆ มา HBD ครับ  แลกมากับกล้อง 1 ตัว ประทับใจมาก
ฝีมือ landscape ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนทีเดียวครับ  อย่างที่บอกไปหลังไมค์

สมาชิกในนี้ ก็ฝีมือดีขึ้นนะครับ ผิดหูผิดตา ^^

ช่วงนี้ ผม เปิด บริษัทส่วนตัวครับ ไม่ใช่ของผมทั้งหมดหรอก หุ้นกับเพื่อน รับงานอย่างที่เคยทำบริษัทเก่าจากอเมริกา  ดำเนินกิจการมา 8 เดือนแล้ว  ก็ยังยุ่ง ๆ อยู่  พอมามีเป็นของตัวเอง สิ่งที่ต้องรับผิดชอบก็เพิ่มมากขึ้นหลายเท่าครับ เพิ่งรู้ว่ามันเหนื่อยขนาดนี้ งานที่เข้ามาก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ทน่าพอใจ
บ่อยครั้งเวลานอนล่วงไปถึง ตี2  ตี 3   

อีกอย่างที่ทำตอนนี้คือ กำลังเมามันกับงาน stock ด้วยครับ  ขายทั้งภาพถ่าย ( จัดแสงเอง ) รวมทั้งงาน graphic   เลยไม่ค่อยถ่ายแบบผจญภัยข้างนอกเท่าไหร่  
ก็สนุกดีครับ  มีรายได้เพิ่ม

ขอบคุณ  อ้อม คุณหมี naihoi ข้าวโพด ครับ

โอ้ ......สุขสันต์วันเกิด....ขุนพล.....ครับ

นายฮ้อยจะได้รับความรู้ไปทุกครั้งเมื่อได้อ่านเม้นท์ของขุนพลครับ.........

......ฝีมือแม่มดยอดเยี่ยมเลยนะครับ ภาพเด็ดๆทั้งนั้น.....เข้ามาดูแว๊บๆเมื่อคืน....แต่ที่บ้านบรรยากาศไม่น่าเม้นท์....ทั้งแม่ทั้งลูก..ฮาๆๆ

มีฟามสุขมากๆครับพี่
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

สุขสันต์วันเกิดครับ ขุนพล   

ผม/ เพื่อนแมลง/ เพื่อน RKG ยังคิดถึงขุนพลเสมอ หลายๆคนถามถึง ผมก็ไม่มีคำตอบ
ขุนพล เป็นคนที่ นั่งเล่นกับผมเป็นเดือน  ตอนที่เราออนไลน์กัน 2-3 คน ร่วมกับ คุณต้นมายา  

เป็นคนที่เขียนกระทู้ ย่อภาพ แบบที่ผมก็งง ว่า  คุณเขียนให้ใครอ่าน เพราะตอนนั้นสมาชิก มี ไม่เกิน 5 คน

ที่เหนือกว่านั้นคือ ผมเป็น fanclub ตามอ่านคอมเม้นต์ขุนพล เสมอ
ผมว่ามันเจ๋งมาก  จนถึงทุกวันนี้  

ความคิดเห็นที่เขียนรู้เรื่อง และ ภาพถ่ายที่พื้นฐานเหนียวแน่นมากๆ
(....เพียงแค่เปล่งพลังไม่ถึงที่สุด เพราะขุนพลยอมไม่เดินทางออกจากบ้าน)  
ทำให้ศรัทธาบังเกิดในความคิดเห็น   

ผมบอกเสมอว่า หากใครสัก 1 คน // ตั้งใจถ่ายภาพเน้นๆ มาเปิดกระทู้
รับยาให้ขุนพลเม้นท์สัก 3 กระทู้ ก็จะบังเกิดผลดีอย่างเห็นได้ชัด

ด้วยความระลึกถึง
ขอศรัทธาจงมีครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สวยยยมากกกก
ชอบดอกสีฟ้ามาก ดอกมันสวยมากกก
ตามองดาวเท้าติดดินนี้การเมืองป่าว
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

เป็นกระทู้ที่ใช้เวลาในการโพสต์ค่อนข้างนานเลยทีเดียว
เพราะคอมจะเจ๊งตามไปอีกตัวแล้วค่ะ คอยแต่จะรีสตาร์ทตัวเองอยู่บ่อย ๆ โพสต์ทีก็ดับที
(เอาไปให้ที่ร้าน ที่ร้านไม่รับซ่อมบอกให้ซื้อใหม่สถานเดียว T^T)
ให้มันได้ยังงี้... พังกันให้หมด ทั้งกล้อง ทั้งคอม ฮือ ๆ....

...

สุขสันต์วันเกิดนะจ้ะ
มาช้าไปหน่อย..ไม่ได้ลืมนะ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-27 21:59 โดย แม่มดราตรี

อย่าเพิ่งสงสารหรือสมน้ำหน้าฉัน ..นั่นยังไม่ใช่เรื่องที่น่าเศร้าที่สุด
เท่าเรื่องต่อไปนี้....

พื้นที่ส่วนบุคคล ในสวนยางพาราบนเขาลูกหนึ่งใกล้บ้านฉัน
โชคดีมากที่ได้รับโอกาสไปเยือน
ทุกสิ่งสวยงาม  ธรรมชาติบริสุทธิ์ มีความเป็นส่วนตัว
ภาพอ่าวพังงาที่มีเทือกเขาหินปูนน้อยใหญ่ทอดตัวไล่ระดับยาวเหยียดสุดสายตา
ทะเลระยิบสีทอง ล้อกับแสงอาทิตย์ แม้มีเมฆครึ้มแต่ก็ยังมีหมอกปกคลุม
สะกดทุกคนให้ยืนนิ่ง
ฉันกล้าพูดได้ว่า ทุกที่ที่ฉันเคยไป ไม่มีที่ไหนสวยเท่าที่นี่

น้ำตาฉันไหลอาบแก้ม
เหมือนได้ขึ้นสวรรค์พร้อมกับตกนรกในเวลาเดียวกัน

คนถ่ายภาพ มายืนเบื้องหน้าสถานที่แสนสวยงามในวันที่ไม่มีกล้อง
คง..เข้าใจฉันใช่ไหม?  T____T

2011-11-27 21:48

ฉันพยามพร่ำพรรณาถึงความสวยงามของที่นี่ยาวเหยียดหลายบรรทัด
แต่กล้องคอมแพคกระโหลกกระลาที่มี ..กลับถ่ายทอดความงามที่ว่านั้นไม่ได้แม้เพียงเสี้ยว

เธอเชื่อฉันไหม..
อย่างน้อย...ฉันก็พยามยาม(เต็มที่)แล้ว...

ความตั้งใจ...

ฉันอยากถ่ายทะเลบ้านฉันเป็นของขวัญให้เธอ

ลงทุนยืม ND Cokin ของคุณ noomHH (เพราะหาซื้อไม่ได้จริง ๆ)

แต่ทุกอย่างก็ผิดแผนไปเสียหมด T___T

2011-11-27 21:37

และนี่ก็เป็นภาพสุดท้ายจากกล้อง D60
ที่จากไปอย่างสงบในหน้าที่อย่างสมเกียรติ (?)

...

เศร้า  

ฉันได้อะไรบ้างจากการถ่ายภาพ
นอกจากความสุขส่วนตัวแล้ว
ฉันยังได้เรียนรู้ที่จะแบ่งปันความสุขนั้น..

ภาพทุกภาพมีคุณค่าตั้งแต่ตอนกดชัตเตอร์
แต่หากเราได้กดชัตเตอร์เพื่อใคร
ภาพยิ่งมีความหมายมากขึ้นไปอีก ^^

2011-11-27 21:24

ไม่ใช่แค่ทฤษฎีที่ฉันได้เรียนรู้
ฉันยังได้ "มิตรภาพ" จากการถ่ายภาพ

กลับไปยังรายบอร์ด