กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
การสื่อสารเรื่องราวผ่านภาพ ต้องทำความเข้าใจกับเรื่องภาพเล่าเรื่องก่อนครับ มันควรเป็นภาพที่พอดูปุ๊บแล้ว
เข้าใจได้ทันทีว่า

1. ใคร

2. ทำอะไร

3. ที่ไหน

4. อย่างไร

5. แล้วมันจะเกิดอะไรต่อไป (อันนี้ต้องปล่อยให้คนดูภาพคิดต่อไปเอง)

ถ้าองค์ประกอบเหล่านี้ครบ คนดูแล้วเข้าใจได้ทันที ไม่ต้องมีคำอธิบาย ก็ถือว่าภาพนั้นประสพความสำเร็จในการเล่าเรื่องครับ
ลองพิจารณาประกอบภาพที่ส่งมานะครับ ว่าถ้าเราไม่รู้จักคุณปู่ กับคุณหลานสองท่านนี้มาก่อน ดูภาพแล้วจะเข้าใจมั้ย

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้พยายามต่อไปเรื่อย ๆ ดูภาพถ่ายเยอะ ๆ .. ถ่ายภาพให้ได้บ่อย ๆ
พอเกิดความชำนาญ เดี๋ยวอย่างอื่นก็จะตามมาเองจ๊ะ ... สู้ ๆ

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด