กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-10-7 15:58 โดย nu_mas123

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-10-7 15:48 โดย nu_mas123

ขอคำแนะนำ
1.เรื่องการเล่าเรื่องผ่านภาพคับ ควรทำไงถึงจะสื่อสารกับคนดุได้ชัดเจนคับ
2. แต่งภาพทำยังไงให้ขอบแบบกะฉากหลังเนียนกว่านี้คับ
จะบอกว่ามัวแต่ถ่ายรูปจะไม่ทันรถแล้ว

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณ naihoi คับ สำหรับคำแนะนำ
ปกติชอบดุรูปที่ pixpros คับ แต่ตอนนี้รู้สึกว่า pixpros โตเกินไปคับ
บางครั้งโพสรูปขอคำแนะนำ ไม่รู้ว่าจะได้คำตอบดีๆแบบเวปนี้หรือเปล่านะสิคับ
เรื่องแต่งภาพผมยังไม่เก่งคับ ทั้งถ่ายทั้งแต่งเลย  ต้องหัดถ่ายให้มากกว่านี้อีกหน่อยคับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-10-12 13:30 โดย naihoi

ภาพเล่าเรื่อง.......................เรื่องนี้ยาวครับ
ผมก็พยายามถ่ายอยู่นานพอสมควรครับ
1. ผมเริ่มที่เลนส์ไวด์เพราะเข้าใจว่าจะได้เรื่องราวมาเยอะๆ แต่นั้นมันไม่ใช่ครับ เพราะเลนส์ไวด์จัดองค์ประกอบยาก
เก็บบรรยากาศมาหมดครับ กลายเป็นรกไปเลย แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเลนส์ไวด์ไม่ดีนะครับ แต่ผมถ่ายมาที่ไรไม่เวิร์คเลย
ต้องไปฝึกใหม่ พอหลังๆมานี้การใช้นอร์มอลหรือเทเลจะได้เรื่องราวกว่า อาจจะเพราะว่าจัดองค์ประกอบได้ง่าย อยู่ห่างแบบ
การถ่ายภาพเล่าเรื่องนี้ในมุมมองของผม ผมคิดว่าภาพอาจจะไม่ต้องครบทั้งหมดของ ใคร ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร อาจจะมีแค่
ใคร ทำอะไร แล้วมันเล่าเรื่องได้ หรือ มีที่ไหน แล้วใคร แต่ถ้าให้ครบก็ดีเช่นกัน  แต่บางครั้งบอกไปหมดภาพอาจจะไม่ดึงดูดได้
คือ อาจจะเล่าเรื่องบางตอน ที่เหลือให้คนดูภาพคิดต่อครับ

2. ผมว่าต้องมีองค์ประกอบศิลป์ อยู่พอสมควรครับ เพราะผมดูแล้วมีครบ ทั้งใคร ที่ไหน ทำอะไร อย่างไร  แต่ดูไม่โดน ดังนั้น
สิ่งที่โดน หรือเล่าให้โดนต้องจัดองค์ประกอบให้มีศิลป์

3. จังหวะเป็นสิ่งที่ต้องมีครับ เพราะใครทำอะไร กำลังทำอะไรอยู่นะ จังหวะที่บอกเล่าเรื่องได้มากที่สุดคือจังหวะไหน

4.(แต่งภาพทำยังไงให้ขอบแบบกะฉากหลังเนียนกว่านี้คับ)อย่างไรครับ ขอคำถามอีครั้งครับยัง งงๆอยู่

5. ว่าจะมีภาพประกอบนะ แต่ลืมเอา HD มา ขอแห้งๆไปก่อนนะ

โพสซ้ำคับ

ขอบคุณพี่หมีกับคุณโจคับ พอเข้าใจบ้างแล้วคับ จะพยายามต่อไปคับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

การสื่อสารเรื่องราวผ่านภาพ ต้องทำความเข้าใจกับเรื่องภาพเล่าเรื่องก่อนครับ มันควรเป็นภาพที่พอดูปุ๊บแล้ว
เข้าใจได้ทันทีว่า

1. ใคร

2. ทำอะไร

3. ที่ไหน

4. อย่างไร

5. แล้วมันจะเกิดอะไรต่อไป (อันนี้ต้องปล่อยให้คนดูภาพคิดต่อไปเอง)

ถ้าองค์ประกอบเหล่านี้ครบ คนดูแล้วเข้าใจได้ทันที ไม่ต้องมีคำอธิบาย ก็ถือว่าภาพนั้นประสพความสำเร็จในการเล่าเรื่องครับ
ลองพิจารณาประกอบภาพที่ส่งมานะครับ ว่าถ้าเราไม่รู้จักคุณปู่ กับคุณหลานสองท่านนี้มาก่อน ดูภาพแล้วจะเข้าใจมั้ย

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้พยายามต่อไปเรื่อย ๆ ดูภาพถ่ายเยอะ ๆ .. ถ่ายภาพให้ได้บ่อย ๆ
พอเกิดความชำนาญ เดี๋ยวอย่างอื่นก็จะตามมาเองจ๊ะ ... สู้ ๆ

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ขอคำแนะนำ
1.เรื่องการเล่าเรื่องผ่านภาพคับ ควรทำไงถึงจะสื่อสารกับคนดุได้ชัดเจนคับ
2. แต่งภาพทำยังไงให้ขอบแบบกะฉากหลังเนียนกว่านี้คับ
จะบอกว่ามัวแต่ถ่ายรูปจะไม่ทันรถแล้ว

ตอบเฉพาะภาพบนนะครับ

ตอบ
ในความเห็นของผมคือ   "การรอคอย" จังหวะสำคัญมากๆครับ
โดยปกติ วิธีที่ผมใช้คือ คาดเดาจังหวะ action ที่ต้องการและน่าจะเป็นไปได้ล่วงหน้าเลย ว่าประมาณไหน   แล้วรอกดชัตเตอร์  
แม้ไม่ได้ตามที่ต้องการ 100% แต่หากใกล้เคียง ภาพก็มักพอใช้ได้  

กรณีของภาพนี้ ผมคงรอให้จังหวะลุงกับหลาน มีปฏิสัมพันธ์กัน ในเรื่องราวเดียวกันครับ
และพยายามไม่ให้มองกล้อง  หรือหากบังเอิญมองกล้อง ก็คงเลือกให้เป็นแววตาเด็ก

ที่แน่ๆคือ เวลารีบร้อน เช่นรถกำลังออก  มักไม่ใช่เวลาที่ดี สำหรับมือใหม่เพราะยังจับจังหวะไม่แม่นครับ

ข้อ 2 ผมก้ทำไม่เป็นและเลิกพยายามไปแล้ว รอท่านอื่นมาตอบครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด