Board logo

ชื่อกระทู้: ครั้งที่สองกับกล่องเหลือง... [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: worakan8326    เวลา: 2011-8-13 21:21     ชื่อกระทู้: ครั้งที่สองกับกล่องเหลือง...

2011-8-13 21:21

รูปภาพที่แนบมา: DSC00226.JPG (2011-8-13 21:21, 190.45 KB) / ดาวน์โหลดแล้ว 4
http://www.fotobug.net/forum/attachment.php?aid=9083&k=689c4d974f307813490edcc5c504fde8&t=1561431849&sid=115AQq

ผู้โพสต์: sumphano    เวลา: 2011-8-14 15:48

คำถามคืออะไรครับ   ไม่งั้นคนตอบก้ต้อง เดาเอง คุยเอง ถามเอง ตอบเองครับ  
ผู้โพสต์: sumphano    เวลา: 2011-8-14 15:53

การใช้ห้องวิเคราะห์
***ปักหมุดอยู่นะครับ****

ผู้ส่งภาพ
1. เพื่อให้เป็นประโยชน์สูงสุด ควรส่ง  1 รูป ต่อหนึ่งกระทู้   
รูปที่ส่ง ควรเป็นรูปที่เราคิดว่า มีปัญหา หรือ รูปที่เรามั่นใจว่าเราถ่ายดีแล้ว แต่อยากดูมุมมองสมาชิกท่านอื่นๆบ้าง  
2. ควรแจ้งรายละเอียดมากที่สุดเท่าที่ทำได้ เช่น การตั้งค่ากล้อง   การตกแต่งภาพ   อุปกรณ์ - เลนส์ ที่ใช้ เว้นแต่เป็นรูปบางประเภท เช่น แนวเหนือจริง  รายละเอียดการตั้งค่ากล้อง ก็อาจไม่จำเป็นครับ
3. ระบุคำถามให้ชัดเจนด้วยนะครับ  พยายามหลีกเลี่ยง ตามใจผู้วิเคราะห์ เขียนอะไรมาก็ได้ เพราะนั่นแปลว่า เราไม่ได้อยากได้คำตอบจริงจัง... คำถามเป็นไปได้ตั้งแต่ รูปธรรม เช่น ค่า ISO การวัดแสง  ไปจนถึง นามธรรมเช่นความรู้สึกในการชมภาพ ทีเดียว

โดยทั่วไป หากไม่ตั้งใจถาม ก็มักไม่มีใครตั้งใจตอบครับ ^^
ผู้โพสต์: worakan8326    เวลา: 2011-8-14 16:18

ก็วอเคราะห์ภาพไๆม่ใช่เหรอ ครับ คำถามมันแน่นอน คือ ภาพนี้เป็นยังไงบ้าง ควรปรับตรงไหน แก้ไขตรงไหน
ผู้โพสต์: จ่าโจ    เวลา: 2011-8-14 22:52

คำถามมันแน่นอน คือ ภาพนี้เป็นยังไงบ้าง ควรปรับตรงไหน แก้ไขตรงไหน <<-- งั้นผมถือว่าถามตามนี้นะครับ

ในภาพประกอบด้วยกล่องเครื่องมือสีเหลือง มีไขควงแบบเปลี่ยนหัวได้วางเรียงอยู่ในล๊อคแบบมีระเบียบ
กล่องสีเหลืองวางอยู่บนคีย์บอร์ดสีดำ มุมขวาบนของภาพเหมือนมีหูฟังรึเปล่าไม่แน่ใจ ทั้งหมดที่ว่าวาง
อยู่บนโต๊ะที่ดูเหมือนเป็นไม่อัด หรือบุฟอร์ไมก้า มีกระดาษโน๊ตอะไรสักอย่างอยู่ที่ส่วนบนของภาพ

เป็นสภาพแสงในห้อง น่าจะเป็นฟลูออเรสเซนต์ แหล่งกำเนิดแสงเดียว ทิศทางแสงเดียว มีเงาแข็ง
ใต้ซับเจคทั้งหมดแสดงว่าแหล่งกำเนิดแสงแทบจะตั้งฉาก

ควรปรับตรงไหน ... ปรับที่มุมมองคนถ่ายครับ มองเห็นยังไงยกกล้องถ่ายอย่างนั้นเขาเรียกกดปุ่มเป็น
ครับ ไม่ใช่ถ่ายรูปเป็น

แก้ไขตรงไหน ... ดูภาพถ่ายของชาวโลกเยอะ ๆ ครับ คนอื่นเขาถ่ายอะไร ถ่ายอย่างไร แล้วก็ไปถ่าย
มาใหม่นะครับ เพื่อน ๆ ที่นี่เป็นกำลังใจให้เสมอ ...

ก็ให้วิเคราะห์ไม่ใช่เหรอครับ .... ผมก็วิเคราะห์ให้ตามนี้แหละ
ผู้โพสต์: nopper9    เวลา: 2011-8-15 00:25

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-15 00:26 โดย nopper9

เอาจริงๆ นะครับ
ถ่ายอะไรก็ได้ที่คิดว่าตั้งใจถ่ายมาดีแล้ว สวยแล้ว และสุดฝีมือแล้ว คิดว่าตัวเองไม่มีข้อกังขาแล้วในภาพที่ถ่ายมา แต่อยากรู้ว่าความคิดเห็นของคนอื่นที่มีต่อภาพเรานั้นมีอะไรบ้าง นอกจากสายตาของเราแล้ว ควรปรับปรุงอะไรอีกหรือไม่ หรือว่าสวยแล้วในสายตาของคนอื่น นั่นคือภาพของคุณใช้ได้แล้ว ดูดีแล้วไม่ต้องแก้ไขปรับปรุงแล้ว คือผ่านเกณมาตรฐานนั่นเอง
...แต่การที่ถ่ายสิ่งของธรรมดาๆมา วางอยู่นิ่งๆ คุณเล็งแล้วหลับกดตาโฟกัส ลั่นชัดเตอร์ มันก็ออกมาเป็นภาพแล้ว โดยที่ไม่ต้องคิด ไม่ต้องจินตนาการอะไรมากไปกว่านี้
การที่คนอื่นจะวิเคราห์ภาพนั้นไม่ใช่ภาพอะไรก็ได้ที่กล้องบันทึกมาได้ แต่มันต้องเป็นภาพที่ถ่ายมาสุดฝีมือแล้ว คิดมาสุดแล้ว ต้องการรู้ข้อบกพร่องของภาพนั้นๆ ภาพที่ตัวเองยังไม่สุด ที่คิดไม่ออกว่าควรจะมีอะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่ ...ง่ายๆคือ ไม่รู้ว่าภาพนี้ของเราดีโคตรๆ แล้วยัง ประมาณนี้ครับ

การโดนวิจารณ์ภาพก่อนอื่นต้องใจแข็ง รับได้กับคำพูดของคนที่มาวิจารณ์ เปิดใจ และนำไปปรับปรุง แล้วคุณจะเข้าใจตอนเก่งว่า เพราะคุณโดนอัดมาเยอะ ถึงได้มีวันนี้ ขอบคุณครับ
ผู้โพสต์: sumphano    เวลา: 2011-8-15 01:26

สาเหตุที่ให้ระบุ คำถามนั้น  เพราะ มันกว้างมากๆครับ เกี่ยวกับภาพ 1 ภาพ
มากกว่าที่คุณคิด   "คำถามมันแน่นอน คือ ภาพนี้เป็นยังไงบ้าง ควรปรับตรงไหน แก้ไขตรงไหน"
เอาเป็นว่า ถ่ายไปเรื่อยๆ ให้มากขึ้นอีกครับ  แล้วจะเข้าใจเหตุผลข้อตกลงที่ปักหมุดไว้ครับ     

พอประเด็นมันกว้าง (กว่าที่คุณคิดในวันนี้มาก)  คนตอบก็อยากตอบให้ตรงประเด็น

อันที่จริง การตั้งคำถามที่ดี  มีประโยชน์หลายๆอย่าง  
ไม่ใช่แค่การถ่ายภาพ  แต่เป็นการทำงาน และการใช้ชีวิตครับ   

อนึ่ง กฏของบ้านมีเหตุผล  มีที่มาที่ไปครับ
ใน bug talks กระทู้ "fotoBUG แนะนำตัว" พุดไว้ชัดเจนว่า

"หากคิดจะเปลี่ยนข้อตกลง...ผมว่าคุณเปลี่ยนเวบเล่นง่ายกว่าครับ
...แต่หากคุณเข้าใจ และยอมรับ
ผมก็มั่นใจว่า fotobug จะเป็นสิ่งพิเศษ ในการถ่ายภาพของคุณทีเดียว "
ผู้โพสต์: worakan8326    เวลา: 2011-8-15 11:31

โอ๊ ขอบพระคุณครับ

ผมเองก็เด็กใหม่ อ่านกฏระเบียบบางข้อมันก็ไม่เข้าใจ มันก็สงสัย ต้องขออภัยด้วยครับ

ผมจะปรับปรุงให้ดีมากว่านี้ และดีขึ้นไปเรื่อยๆครับ
ผู้โพสต์: nopper9    เวลา: 2011-8-15 11:47

โอ๊ ขอบพระคุณครับ

ผมเองก็เด็กใหม่ อ่านกฏระเบียบบางข ...
worakan8326 โพสต์เมื่อ 2011-8-15 11:31

นี่แหละครับ แค่นี้ก็พัฒนาขึ้นอีกก้าวนึงแล้ว

....ผมจะคอยเป็นกำลังใจ และเอาความรู้เท่าที่มีอยู่ช่วยให้พัฒนาขึ้นนะครับ แค่เปิดใจรับและทำผมชื่อว่าคุณไปไวแน่นอนครับในเบื้องต้น ^^
ผู้โพสต์: naihoi    เวลา: 2011-8-15 13:04

คำถาม : ภาพนี้ดีไหมครับ
ตอบ : การวางองค์ประกอบภาพยังไม่ดีครับเพราะดูแล้วยังไม่ดึงดูด ไม่น่าชม หรือยังไม่โดน ลองก้มลงอีกนิด
และความคมชัดถือว่าไม่ผ่านครับ ชึ่งน่าจะมาจากถ่ายในที่มืด ความเร็วซัตเตอร์ต่ำไป แสงแฟลช
แข็ง

ยินดีต้อนรับสู่ fotoBUG (http://www.fotobug.net/forum/) Powered by Discuz! 7.2