Board logo

ชื่อกระทู้: วัดครับวัีด.......... [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: fotographic1980    เวลา: 2011-2-7 18:23     ชื่อกระทู้: วัดครับวัีด..........

ในฐานะที่ดูแลห้องนี้  เลยเอาภาพมาให้ลองวิเคราะห์กันดูครับ

ภาพนี้ผมถ่ายไว้นานแล้ว
พยายามเอาภาพที่มีจุดอ่อนหลายอย่างมาให้ดูครับ สำหรับคนที่ยังไม่เคยลอง คงดูได้ไม่อยากนะครับลองดูว่าภาพนี้มีอะไรที่ควรแก้ไข
หรือรู้สึกอย่างไรก็บอกมาเลยครับ ลองดูนะครับ
ภาพนี้ใช้
f6
s 200
ISO100
Focal 14 mm

รูปภาพที่แนบมา: _C100244.jpg (2011-2-7 18:22, 243.68 KB) / ดาวน์โหลดแล้ว 0
http://www.fotobug.net/forum/attachment.php?aid=5265&k=e0a7d44310c18d913bb9beaf7c047359&t=1606677990&sid=pyrrRy

ผู้โพสต์: แม่มดราตรี    เวลา: 2011-2-7 20:22

องค์ประกอบแน่นเปรี๊ยะ ไม่เว้นช่องไว้หายใจเลย ยอดโบสถ์ขาด นาคไม่ครบ

ถอยมาอีกค่ะ เก็บยอดโบสถ์ให้เต็ม ๆ กว่านี้

หรือถ่ายมุมแหงนเน้นความอลังการได้อีก

แสงแข็งโป้กเลย น่าจะเลือกช่วงเวลาที่แดดอ่อนกว่านี้ (ถ้าเลือกได้นะ)

งึมงัม ๆ ..ตอนนี้นึกได้แค่นี้..นึกออกจะมาบอกเพิ่มค๊าบ

ผู้โพสต์: fotographic1980    เวลา: 2011-2-7 22:24

^
^
^
เป็นตัวอย่างที่ดีในการวิเคราะห์ครับ ไม่ต้องเกรงใจ ( คงได้โอกาสของเขาแล้ว55)
ผู้โพสต์: santana389    เวลา: 2011-2-8 01:39

ผมว่าเอาซั๊กอย่าง จะดีกว่าครับ  ฟ้า โบสถ์ หรือ พยานาค
ผู้โพสต์: sumphano    เวลา: 2011-2-8 08:38

ร่วมด้วยๆ ครับ
1. องค์ประกอบ หลักๆก็ ตามแม่มดก็คือแหว่งทั่วไป   จะถอย และเลือกพระเอกใหม่ก็ได้ครับ
2. แสงที่โบสถ์ ขาวเวอร์ ครับ และเสียรายละเอียดเยอะมากครับ
3. เห็นได้ชัดว่า F6 ไม่พอเก็บโบสถ์แม้แสงจะพอครับ   

ข้อ สังเกตุ  สีพอดี ฟ้าเข้มได้ใจ
ผู้โพสต์: naihoi    เวลา: 2011-2-8 10:52

เพื่อฝึกมุมมองผมนายฮ้อยของวิเคราะห์บ้างครับ

-ดูมันอึดอัด วิธีแก้ก็ถ่ายเก็บฐานโบสถ์รวมถึงตัวนาคและ เก็บยอดโบสถ์ เลยถึงเก็บฟ้ามาด้วยแต่ก็ไม่ต้องมาก
-เนื่องจากมีแต่ตัวโบสถ์ เปล่าๆดูมาเหงาๆอาจจะหาตัวรองมาเสริมเช่น นก หรือ คนเข้ามาด้วย มาเป็นตัวนำสายตาหรือเทียบขนาด
-วัดแสงโอเวอร์ไปทำให้โบสถ์ขาวเวอร์ แต่ถ้าเลือกวัดที่โบสถ์ ก็ต้องชดเชยบวกนิดๆ แต่ก็ดูฟ้าด้วยว่าจะเอาฟ้าให้เข้มหรือไม่เข้ม
-ส่วนมุมมองผมมองว่าให้ถ่ายเอาตัวนาคพร้อมติดกับพื้นเลยเอามาด้วย เสยขึ้นไปหัวนาคไปยังโบสถ์ จะได้มองมองที่ดูสูงใหญ่
  แต่ถ้าถ่ายไปใช้งานที่โชว์สัดส่วนตรงคงไม่เหมาะกับวิธีที่ว่า คงเขาตรงๆเข้าไว้

ผิดถูงคุณพลชี้แนะอีกทางด้วยครับ
ผู้โพสต์: valentine    เวลา: 2011-2-8 11:41

การถ่ายภาพสถาปัตยกรรมต้องคำนึงถึงเรื่องเปอร์สเปคตีฟด้วย เสาหุบ เสาเอียง ต้องเอามาแก้ตีฟด้วย PS เอา ถ้าจะเอาดีทางนี้ก็อาจจะต้องหาเลนท์ PC มาใช้เพื่อ Shift แก้ตีฟเลยนะครับ

ฉากหน้าแย่งซีนกับ Object หลัก ความน่าสนใจพอ ๆ กัน อาจจะต้องแก้ด้วยชัดลึกชัดตื้น หรืออาจจะหาฉากหน้าอื่นที่ไม่แย่งซีนกันเองครับ
ผู้โพสต์: fotographic1980    เวลา: 2011-2-8 13:12

ทุก comment มีประโยชน์มากมายครับ  ขอบคุณมากครับ

รอคนที่ยังแอบดูอยู่นะครับ รีบ ๆ มาวิเคราะห์ซะ...หุหุ
ผู้โพสต์: fotographic1980    เวลา: 2011-2-8 13:14

ตอบกลับ 6# naihoi

ครับ ที่วิเคราะห์มาเป็นตามนั้นจริง ๆ ครับ เริ่มมั่นใจแล้วนะฮะ
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-8 13:32

ในส่วน องค์ประกอบ ตัวซับเจค ทั้งพยานาคและโบสถ์  ขาดครับ  ภาพแน่น และไม่มีเอกภาพ
ซับเจคแย่งกัน อาจแก้ได้ด้วยระยะชัด การให้พื้นที่มากขึ้นในภาพ
แสง เลือกเวลาในการถ่ายไม่ดีแสงจึงแข็ง ทำให้คอนทราสต์จัดมาก รายละเอียดส่วนมืดสุดและสว่างสุดหายไป ครับ กรณีนี้ต้องเลือกทิ้งสักส่วนหนึ่ง ทิ้งส่วนมืดตรงหัวนาค หรือส่วนสว่างตรงโบสถ์ที่สว่างเกิน
หรือเอาแสงนอมอลที่เสาโบสถ์แล้วฟิลแฟลชช่วยที่นาค คล้ายๆถ่ายคน

กรณีเป็นงานสถาปัตย์ เส้นเอียงเยอะมากครับ ส่วนใหญ่ปัญหาจะมาจากการใช้เลนส์กว้างเกินไป
แก้โดยใช้เลนส์นอมอล (35สำหรับdx และ 50สำหรับ fx )  แล้วเดินถอยห่าง หรือจะใช้เลนส์แก้ตีบแบบที่พี่วาเลนไทน์แนะนำครับ

ว้าวๆๆ ดีใจ ดูจะคึกคักขึ้นบ้างนะครับ  เอาอีกๆ รอสมาชิกท่านอื่นๆ ได้ลองวิเคราะห์กันบ้างครับ
อ่ะผมไม่ได้ลอกนะ แค่มาทีหลังอิอิ
ผู้โพสต์: cefiro    เวลา: 2011-2-8 23:23

แสงแข็ง.... แน่นไป...ขาดบน... ขาดซ้าย ...คมชัด แต่ไร้อารมณ์และเรื่องราว
เฮ้อ...เหมือนรูปผมถ่ายเลย ชักท้อๆนะ
ผู้โพสต์: sumphano    เวลา: 2011-2-9 00:27

แสงแข็ง.... แน่นไป...ขาดบน... ขาดซ้าย ...คมชัด แต่ไร้อารมณ ...
cefiro โพสต์เมื่อ 2011-2-8 23:23

อ้าวพี่....ใจร่มๆครับ ผมโดนจัดหนัก ทุกกระทู้ยังถ่ายไม่หยุด อิอิ

ยินดีต้อนรับสู่ fotoBUG (http://www.fotobug.net/forum/) Powered by Discuz! 7.2