Board logo

ชื่อกระทู้: หนังลองกล้อง by เพลินตา [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-1 18:19     ชื่อกระทู้: หนังลองกล้อง by เพลินตา

แหะๆๆ ไม่เคยโพสห้องนี้เลย  แหะๆๆๆ  อันนี้เป็นงานที่ทำเมื่อวานนี้ครับ  หลังจากคิดว่าปีนี้จะทำหนังสักเรื่อง  นี่ก็เป็นอีกเหตุที่ผมซื้อเจ้า ดีเจ็ดพันนี่มาด้วย
ทดลองกล้อง ทดลองคอม ทดลองตัวเองหลังจากทิ้งไปนาน  พอได้ขาตั้งปั๊บก็เลยจัดเลย  
ไม่มีนักแสดง  เราก็ ถ่ายเอง เล่นเอง ตัดเอง  วันแมนแคนดูครับ   ^^  ถ้าใครสนใจจะลองทำมาดูกันเล่นๆก็ได้นะครับ

จริงๆอยากให้การทำหนังเป็นอีกกิจกรรมหนึ่งของบั๊ก แต่คงไม่มีใครเอาด้วย อิอิ

ถ่ายด้วย D7000 ตัดต่อด้วย adobe premier pro  เป็น full HD 1920x1080 ครับ ไฟล์ใหญ่มากๆ เครื่องค้างไปหลายที  -..-  คงต้องลงวินโดว์ใหม่
ถ้าช้าไม่ทันใจ ดูแบบ 320 p ก็ได้ครับ ส่วนใครจะดูแบบไฟล์ใหญ่ โปรดรอให้มันโหลดซะก่อน จะได้ไม่กระตุกนะคร้าบ  เชิญชม  

อ้า...  วิพากษ์วิจารณ์ได้ เต็มที่ครับ เหมือนภาพถ่ายน่ะครับ ^^

[youtube]KLMA9W8Vzgs[/youtube]
ผู้โพสต์: แม่มดราตรี    เวลา: 2011-2-1 18:33

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

(เสียงดังอย่างต่อเนื่องและยาวนาน)

เท่เกินไปแล้ว!!!

กลับไปถ่ายหนังเหมือนเดิมเฮอะ จ๋าขอ

ผู้โพสต์: แม่มดราตรี    เวลา: 2011-2-1 18:46

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-1 21:15 โดย แม่มดราตรี

1 Day  อธิบายตัวตนเพลินตาได้ชัดเจนดีนะ

ภายใต้ความนิ่งเรียบ..เอื่อยเฉื่อย ปล่อยเวลาแต่ละวินาทีไหลผ่านช้า ๆ
รอบตัวเงียบงัน ดูเหมือนสงบ ดูราวสงบ....
แต่เบื้องหลังม่านควันบุหรี่ กลับมีความขัดแย้งทางอารมณ์ลึก ๆ ซุกซ่อนอยู่
สับสน ปวดร้าว โกรธแค้น...

แล้วก็กลับมาสงบนิ่ง...

ปล่อยให้เข็มวินาทีของวันดำเนินผ่านไปแบบนี้ ซ้ำแล้วซ้ำเล่า ซ้ำแล้วซ้ำเล่า....
เหมือนคนที่จมอยู่กับที่เดิม สงบนิ่ง เหงา สับสน ..สงบ...ในวนเวียนอารมณ์

สรุป เป็นคอนทรัตส์ทางอารมณ์ที่ลงตัว เหงางาม ตามสไตล์เพลินตา สุด ๆ เลยล่ะ

..

ชอบควันบุหรี่  ชอบพัดลมหยุดหมุน ชอบเสียงประกอบกระตุกดี มุมกว้าง ๆ น้อยไปนิด แต่ก็ใช้ภาพเล่าเรื่องได้ดีมาก ๆ

..

เอาอีก ๆ ๆ ๆ ๆ

ผู้โพสต์: แม่มดราตรี    เวลา: 2011-2-1 18:47

ป.ล. โลเคชั่นน่าถ่ายหนังผีนะฮะ
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-1 18:52

ขอบคุณคร้าบบ  ตอนอัพลงยูทูปมันผิดพลาดไปนิดนึง เลยมีช่วงดำๆก๋อนภาพพัดลมมาซะงั้น -..-

อ้อ ลืมใส่  คำเตือน  การสูบบุหรี่เป็นอันตรายถึงชีวิตลงไปด้วย -..-

ไม่มีเซนเซอร์ พี่หมีจะว่ามั้ย - -
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-1 19:02

ตอนทำหนังสั้นมาก เรื่องนี้จบ ผมมีความสุขมาก  มากๆ  จนทำให้นึกขึ้นได้เรื่องหนึ่ง
แต่ก่อน ผมทำหนัง แล้วมีคนมาถามคำถาม ว่า ....
ผมตอบไปว่า (จำได้แต่คำพูดตัวเอง) เมื่องานออกมาสมดังใจ ผมก็มีความสุขแล้ว คนทำหนัง ส่วนมาก
ผมคิดว่ารู้ตัวเอง ว่า งานที่ทำออกมานั้น ได้ดังใจรึยัง  เพราะฉะนั้น ผมมีความสุขแล้ว ตั้งแต่วันที่นั่งดูผลงานตัวเองอยู่คนเดียว

เวลาผ่านไป  ผมไม่มีความสุขกับการทำมันอีกเลย เพราะตั้งเป้าสูง มองอะไรออกไปไกลเกิน ความรู้สึกตัวเอง  

จนวันนี้ผมนั่งยิ้มคนเดียวอีกทีนั่นหละ  ผมถึงจำคำพูดตัวเองได้ ^^
ผู้โพสต์: sumphano    เวลา: 2011-2-1 19:29

กำลังรอโหลดครับ
ผู้โพสต์: sumphano    เวลา: 2011-2-1 20:07

ดูจบแล้วครับ  5 รอบ

ผมชอบทั้งหมดนะ  รวมถึงเสี้ยวควันบุหรี่สุดท้าย
ก่อนสะบัดหายไป ช่วงวินาทีที่ 2.30 - 2.32  นาที

โดยรวม ผมสบายใจ ที่เพลินตาวางส่วนผสมได้ไม่อาร์ทจนเข้าไม่ถึง  
และไม่ป๊อบจนเสียทีที่เป็นหนังสั้น
มีอารมณ์ร่วมได้ง่าย ....สัญลักษณ์ ทุกอย่างช่างคุ้นเคยสำหรับทุกคน  
ผมเรียกว่าเป็นความฉลาดในการสื่อสาร

พัดลมหมุน   ห้องขนาดกระทัดรัด  ควันบุหรี่  กาแฟ  ใบไม้  
ผมว่าพวกเราส่วนใหญ่  เคยผ่าน วันเวลาเหล่านั้น ในช่วงหนึ่งของชีวิต   
....อย่าว่าแต่ ในบางเวลายังมีคนคุ้นเคยแวะมาทักทาย  ก่อนที่จะหายไป

สำหรับการวอร์มอัพ ผมว่าทำได้ดีมาก  
มีความเห็นเบาๆตามประสาคนไม่เคยดูหนังสั้น และไม่มีความรู้อะไรเลย  

คือ อยากให้ลองสร้างความซับซ้อนเพิ่มอีก แบบที่บอกไม่ได้ชัดๆ
ว่ากำลังสื่อสารอะไร  
คนดูคล้ายๆจะบอกได้ว่าสื่ออะไร แต่ก็บอกไม่ได้
คล้ายจะบอกได้  แต่ก็ไม่แน่ใจ
เหมือนๆ....ติดที่ริมฝีปาก

ไม่ต้องเชื่อผมน่ะ ผมไม่รู้เรื่องวงการนี้จริงๆครับ แค่ 1 ความเห็นจ้า
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-1 22:42

ฮะฮ้า...  แสดงว่า  มันดูง่ายแฮะ    ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากครับ    ถ่ายภาพนิ่งผมอาจไม่ค่อยแคร์คนดู      แต่หนังนี่ ...  ไม่เหมือนกันแฮะ
ผู้โพสต์: cefiro    เวลา: 2011-2-1 23:39

เออ...ดูง่ายอยุ่นะ ไม่ถึงกับคิดไม่ออก ชอบนะ  อาร์ตมาก เก่งครับ ชอบใบไผ่พริ้วๆ มาก สงบดี ซาวด์ก็เข้ากัน
ผู้โพสต์: SupperCorn    เวลา: 2011-2-2 13:39

หนังสวยครับ จะถ่ายใหม่ คิดพรอตได้แล้วเอาผมไปแสดงบ้างนะครับ
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-2 22:40

อยากได้นักแสดงหญิงง่ะ โพดเล่นได้มะ เหอๆๆ  
ขอบคุณนะครับ ถ้ามีบท เหมาะๆ จะนึกถึงโพดเลย อิอิ
ผู้โพสต์: WiTCH    เวลา: 2011-2-3 04:08

ถ้าสร้างหนังผีมะไหร่บอกนะฮะ
จะไปหลอกไปหลอน
เอ๊ย..จะไปเป็นผีให้ ^^

ผู้โพสต์: viridian    เวลา: 2011-2-4 22:21

สวดยอด ตอนที่มีคนเต้นๆ หลอนๆๆ ตกใจหมดเลย ปิดไปหนึ่งรอบ ตกใจคิดว่าผี
คือแบบ ฟางเป็นคนกลัวมาก

ตอนนี้ดูจบแล้วคะ สวดยอดดดดดดดดดดดดดด
คือ ควัน พี่ทำได้ไง ชอบจังๆๆๆๆๆๆ

พี่เพลินตา แม่บอกว่า "บุหรี่เลิกยาก แต่เลิดได้"  อิอิ แม่กรอกหูทุกวัน
ผู้โพสต์: แม่มดราตรี    เวลา: 2011-2-7 05:22

What do people live for?
For missing someone?
For keep living?
For live longer?
Or for leaving?

[youtube]vksdBSVAM6g[/youtube]

What do people live for?

" D r e a m "

For ordinary people with extraordinary dream.
ผู้โพสต์: แม่มดราตรี    เวลา: 2011-2-7 05:24

Keep walking.......... catch your dream.
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-7 08:21

dream  ...  ชอบมากๆ  ขอบคุณครับ ^^
ผู้โพสต์: แม่มดราตรี    เวลา: 2011-2-7 11:37

ตอบกลับ 17# เพลินตา

Created by Ogilvy Taiwan

Creative Director: Jennifer Hu
Copywriter: Jennifer Hu, Justin Chia
Art director: Leah Chen
Producer: Abby Ku
Director: Thanonchai

ประเด็นคือ  Director คือพี่ไทยฮะ ^^
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-7 11:43

ครับ แหม งานโฆษณาไทย นี่ระดับโลกนะครับ  ไทยกำกับทั้งนั้น
ผู้โพสต์: fotographic1980    เวลา: 2011-2-8 13:22

ดูแล้ว ชอบนะครับ  ผมนึกไปถึงเรื่อง  8 วัน  แปลกคน น่ะครับ  ไม่รู้คุณเพลินตา เคยดูหรือเปล่า
บางช่วงมันอารมณ์ประมาณนี้แหละ
ผู้โพสต์: เพลินตา    เวลา: 2011-2-8 13:34

แผ่นหนังกองอยู่ข้างๆคอมผมเนี่ยครับ ยังไม่ได้เปิดดูซะที 555+ วางมาสองสามเดือนแล้ว ว่าแล้ววันนี้ก็เปิดดูซะเลย

ยินดีต้อนรับสู่ fotoBUG (http://www.fotobug.net/forum/) Powered by Discuz! 7.2