กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เนื่องจากฝนยังตกอยู่...ยังหาที่แก้มือไม่ได้ครับ..แต่งานนี้ขอแก้ตัวด้วยแนวอื่นบ้าง
ลองค้นหาภาพที่ยังตกค้างอยู่...มาให้ทุกท่านๆ...สับ..เต็มที่ครับ
ขอเปิดภาพด้วยทางเข้าพระธาตุดอยสุเทพ ก่อนละกัน

2011-8-13 21:18
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# chaiyaritta

นี่คือ..ภายนอกลิฟท์แก้ว..ทั้งทางขึ้นและลง  ส่วนที่เบลอๆ คือ กระจกบานเกร็ดครับ
2011-8-13 21:19
chaiyaritta

ตอบกลับ 2# chaiyaritta

ครั้งนี้ขอเปลี่ยนเป็นแนว..แคนดิต..บ้างครับ ผมว่าการแอบถ่ายคนอื่น...ดูโรคจิตดีครับ...
พอดีมองเห็น..กลุ่มคนเค้าตื่นตาตื่นใจ...เลยอยากถ่ายอารมณ์นี้
ขอออกตัวก่อนนะครับว่า...นี่เป็นการถ่าย แคนดิต ครั้งแรกครับ

2011-8-13 21:21
chaiyaritta

ตอบกลับ 3# chaiyaritta

นี่ครับโฉมหน้าของสหายเพื่อนร่วอุดมการณ์...เห็นเค้าแบกกระเป๋าหนักๆ  แล้วยังถือกล้องมือนิ่งได้
น่านับถือครับ

2011-8-13 21:25
chaiyaritta

ตอบกลับ 4# chaiyaritta

กล้องตัวนี่...น่าจะเบาหน่อยครับ...แต่เค้าไม่ได้มากับผมครับ

2011-8-13 21:27
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 5# chaiyaritta

ดูแล้วดอยสุเทพน่าจะเป็นอะไรที่ตื่นเต้นสำหรับชาวต่างชาติ  มากๆเลยครับ

2011-8-13 21:28
chaiyaritta

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-13 21:53 โดย chaiyaritta

ตอบกลับ 6# chaiyaritta

กลุ่มนี้เป็นกลุ่มชาวจีนกลุ่มใหญ่เลยครับ ..ไม่รู้ว่าเค้าชี้อะไรกัน..ไม่กล้าถ่ายแนวนี้นาน..กลัวโดนกระทืบ
อันที่จริงอยากเดินไปแอบมุดเพื่อถ่ายด้านหน้าเค้าเลยครับ..
แต่เนื่องจากเป็นครั้งแรกยัง..อายๆ..กล้าๆ.กลัวๆ อยู่

2011-8-13 21:30
chaiyaritta

ตอบกลับ 7# chaiyaritta

ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นจุดนี้...(ไม่แน่ใจว่าภาพซ้ำครั้งที่แล้วหรือไม่)

2011-8-13 21:31
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# chaiyaritta

อาจจะเป็นที่จุดนี้ ...อันที่จริงภาพนี้ผมอยากเก็บยอดของพระธาตุให้ครบ  แต่เนื่องจากว่าการใช้เทเล (หนักมาก ที่จริงขี้เกียจเปลี่ยนเลนส์)...กับกล้อง APSC ค่อนข้างอึดอัดในพื้นที่แคบๆ
ที่จุดนี้ผมต้องถ่าย อีกภาพซึ่งเป็นภาพที่เก็บครบถึงจุดบนสุด..เนื่องจากยอดสูงมาก.เลยทำให้ได้ตัวฐานนิดเดียว สุดท้ายก็ตัดใจเลือกรูปนี้ดีกว่า

2011-8-13 21:32
chaiyaritta

ตอบกลับ 9# chaiyaritta

นี่ครับ..เค้าตื่นเต้นกับ...ประกายที่เกิดจากแสงแดด..กระทบกับผิวสีทองของพระธาตุ
ของจริงสวยกว่านี้ครับ...แต่ผมมีความสามารถถ่ายมุมที่สวยมาก..ให้สวยน้อยได้ครับ

2011-8-13 21:39
chaiyaritta

ตอบกลับ 10# chaiyaritta

รูปสุดท้ายนี้..ขอเป็นภาพแก้ตัวครับ..ช่วยเม้นหน่อยครับ

2011-8-13 21:41
chaiyaritta

CANDID

candid เป็นแนวที่ผมก็ชอบถ่ายนะครับ  จะบอกว่าอันที่จริงมันห่างไกลกับ คำว่าโรคจิตมากเลยครับ ^^

นอกเหนือจาก ที่เราหาอ่านได้ทั่วไป ตาม เนท และหนังสือแล้ว  
ผมคิดว่า candid ที่ดี ต้องมีประเด็น  เห็นแบบแล้ว คิดเลยว่าเราจะสื่ออะไร และ โดยมาก  มักเกิดจากการรอจังหวะด้วยครับ  บางครั้งโชคดี  ก็เจอจังหวะดีๆแบบไม่ต้องรอ ก้ดีใจสุดๆ

ผลลัพธ์ ของการ คิดก่อนถ่าย  และ ถ่ายไม่คิด นั้น ต่างกันมากครับ
ผมเอง "มั่นใจ" ว่า คุณ chayaritta จะติดใจ เรื่องการคิดก่อนถ่ายมากขึ้นเรื่อยๆ ตามจำนวนชัตเตอร์   

สิ่งที่ ชมเชยคือ  ไม่รอการถ่ายแบบเดียว แบบไม่มองอย่างอื่นเลย
การคละภาพ candid ในกระทู้ เป็นการทำให้กระทู้ดูดี มีมิติ มากขึ้นครับ

ศิลปกรรม / สถาปัตยกรรม   

ออกตัวก่อนว่า เรื่อง distort ของเลนสื ผมมักมองข้ามอยู่แล้วครับ เลยอาจไม่พูดถึง

ภาพเปิด : มีกรอบธรรมชาติช่วยด้วย  ดูดีนะครับ
ภาพ 2 : อืมมม...
ภาพ 8 : ติดสินใจไม่เด็ดขาด  แหว่งครบเลย ซ้าย  ล่าง  บน  
อย่าอายใคร หากต้องนอนถ่ายครับ ยกเว้น พื้นมัน สกปรกมากจริงๆ หรือ ปูนร้อนมากๆ
ภาพ 9 : รู้ตัวว่า ใช้เลนส์ผิด  ผมแค่อยากบกว่า หากมันสวยมากจริงๆ ก้คุ้มที่จะเปลี่ยนเลนส์
ภาพ 10 - 11 :  10 มือแหว่ง   11. ฉัตรแหว่ง.....

การถ่ายทอดสีสัน และ ความใสคม สำหรับผม คะแนนเต็มครับ....

ที่เหลือคือ เร่งเครื่องเรื่องอื่นๆตามมาให้อาวุธในมือ เปล่งพลังถึงขีดสุดครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ปล. เรื่องสับนี่  หากภาพสวยอยู่แล้ว ไปสับเขา
สมาชิกส่วนใหญ่รู้ว่า เป็นการประจานตัวเองดีๆนี่เองครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขออนุญาต คอมเม้นท์ครับ

ภาพแรกเปิดมา ผมตกใจมาก
เหมือนดูอยู่ในหนังสือ แนะนำที่เที่ยวดีๆซักเล่มนึง......นี่เหรอ rookie

ผมชอบรูปนี้(#1)ที่สุดในอัลบัมนี้ครับ
การวางตำแหน่งของวัด ลงตัวครับ

ต่อมาภาพ#3ครับ ชอบอันดับสอง
เพราะว่า กล้าเล่นกับการละลายฉากหน้าขนาดนี้ แต่ได้อารมณ์แอบถ่ายมา นับถือครับ

ภาพ#8 กับ #9
ผมว่ายอดพระธาตุแหว่งไปนิดเดียวเอง ถ้าแหงนขึ้นอีกหน่อย ไม่น่ามีผลกับเรื่องราวที่จะนำเสนอนะครับ
แต่จะมีผลมากกับภาพโดยรวมหากเก็บยอดมาได้เต็มๆ

ภาพปิดสวยครับแต่ผมชอบมุมนี้ในชุดที่แล้วมากกว่า

ไม่รู้ว่าด้วยความอ่อนประสบการณ์รึเปล่า ผมไม่เห็นด้วยกับฟ้าสีแบบนี้ในภาพที่#11 มันดูขัดตากับ รูปที่#8 #9 #10 ที่ผ่านมา

แต่สิ่งที่ดีในอัลบัมนี้ (ที่ผมจะเอาไปเป็นแบบอย่าง) คือ
ภาพสีสันสดใสมาก แล้วก็การนำเสนออีก ชอบจริงๆ
ประมาณว่าเคนดิดว่าเค้ากำลังดูไรกัน (แหงนมองทุกคนเลย) แล้วก็มาเฉลยด้วยการโชว์ภาพพระธาตุ

ภาพที่มีท้องฟ้ากับโลหะสีเหลืองดูหม่นๆ อย่างที่น้อง nerohero ว่า เป็นเพราะคอนทราสน้อยเกินไปครับ ภาพเลยดูไม่ใส สีฟ้าก็ออกฟ้าหม่นๆ ทองเหลืองที่กระทบแสงก็เกือบใส แต่ไม่ใส การเซ็ตค่ากล้อง หรือการทำภาพอาจจะเหมาะกับถ่ายคนมากกว่า อธิบายคงไม่เห็นภาพ ผมขออนุญาตนำภาพมาทำเป็นตัวอย่างให้สักภาพนะครับ(ภาพ 8) เพื่อความชัดเจน
ในการแก้สีแสงใน PS
2011-8-15 05:55

1.เลือก Image - Selective Color แล้วปรับแก้แต่ละสีครับ จากเหลืองไม่สวย ไม่จริงก็แก้ให้ดูเป็นเหลืองจริงๆ อย่างที่ตาเห็นมาครับ เพราะที่เราเห็นมามันจะสวยกว่า ฟ้าก็เช่นกัน และสีอื่นๆ ถ้าต้องการครับ
2.ปรับข้อแรกนั้นยังช่วยอะไรได้ไม่เยอะครับ ต้องมาดึงคอนทราสที่ Levels (กดCtrl+L) แล้ว เลื่อน อันกลางเลื่อนไปซ้ายทีละนิด อันซ้ายเลื่อนมาขวาทีละนิด เช็คดูภาพเรื่อยๆ จนกว่าจะพอใจครับ แค่นั้นก็เสร็จแล้วครับ
อีกวิธีถ้าใช้ CaptureNx2 ของนิคคอน จะปรับ Spot เป็นจุดๆ แล้วมาจบที่ PS จะง่ายกว่านี้ครับ แต่ต้องเป็นไฟล์ที่มาจากกล้องนิค
http://facebook.com/NopperNPFoto

กลับไปยังรายบอร์ด