กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพยังธรรมดาไปครับ นกพิราบยังเป็นสัตว์ที่พบเห็นได้ทั่วไปสำหรับคนทั่วไปเห็นแล้วยังเฉยๆ ไม่ว่าเป็นทั้งนกจริงๆ และเป็นภาพครับ
ความชัดของภาพยังไม่ดีครับ ภาพยังไม่คมถ่ายติดโอเวอร์มานิดหน่อย นกวางกลางภาพทำให้ภาพดูแข็งๆ ตายๆ และจากพื้นที่เป็นสีโทนเดียวกันกับนก ทำให้ภาพมันแห้งๆ ขาดจุดที่ดึงความน่าสนใจของสายตาในภาพ เพราะพื้นเองก็มีสีไม่เด่นนักนกเองก็มีสีไม่เด่น เมื่อรวมกันทั้ง 2 อย่างที่ไม่เสริมกันเลย ภาพเลยดูไม่มีอะไรมากครับ

อยากให้ดูภาพเยอะๆ นะครับเพื่อเสริมมุมมอง แนวทาง จินตนาการ และตั้งคำถามให้กับตัวเองครับหากสงสัยอะไรว่าภาพนี้ถ่ายยังไง ภาพนั้นทำยังไง ตั้งค่ากล้องยังไง สงสัยอะไรก็มาถาม มาหาความรู้กันครับ จะไปไวกว่าหัดถ่ายเองอย่างเดียวครับ
http://facebook.com/NopperNPFoto

ขอบพระคุณครับผม ...

อยากให้บอกค่ากล้องมาด้วยครับ  เช่น F / ความยาวโฟกัส / shutter speed / ISO
อาจจะช่วยกันตอบได้มากกว่านี้ครับ  

.
.
บางทีเราเจอ วัตถุธรรมดาๆ  เช่นนกพิราบในภาพ  
สำหรับมือใหม่แล้ว ผมแนะนำว่า หัดถ่ายได้เลยครับ ดีแล้ว
แต่หัดวางองค์ประกอบด้วย  และ หัดถ่ายให้ภาพคมชัด  
ซึ่งการวางองค์ประกอบเบื้องต้นนั้น  ก็คงหนีไม่พ้นกฏสามส่วน
และจุดตัดเก้าช่องครับ   เดินตามเบสิคไปเรื่อยๆ  แล้วพอถึงเวลา "แหกกฏ" ผมเชื่อว่า เราจะรู้เองครับ
ว่าเราพร้อมลองออกนอกกรอบเรื่องนี้แล้ว

เข้าประเด็นภาพนี้  นกอยู่กลางไปครับ จัดไปซ้ายได้อีก
และภาพขาดความคมชัด ครับ แต่สาเหตุผมไม่แน่ใจนะครับ  เพราะไม่ได้ให้รายละเอียดมา  
--เดา--- ว่าเกิดจากมือไม่นิ่งพอ สำหรับความไวชัตเตอร์ ที่ถืออยู่ครับ  หรือ เกิดจากการย่อภาพ ไม่ถูกต้อง   

....เพราะขนาดไฟล์แค่ 44.04 KB เท่านั้นเอง
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ก่อนอื่นเลยผมขอบอกว่า กล้องมันไม่พยศหรอกครับ
สั่งให้ทำไรมันก็ทำ (สั่งให้ไปซื้อโอเลี้ยงคงไม่ไหว) เพียงแค่สั่งให้ถูกสถานการณ์แค่นั้นเอง
แสงเยอะ เราสั่งให้มันรับแสงมาก มันก็ทำตาม แต่ภาพมันก็โอเวอร์

มาพูดถึงภาพครับ ไม่มีข้อมูลภาพ ดังนั้น ขอพูดถึงภาพรวมนะครับ
ผมว่าภาพนี้อายคอนแท็คได้แล้วครับ หุหุ
ควบคุมdofผมก็ว่าได้แล้ว (ตาชัดรึเปล่าไม่ฟันธงครับ ดูไม่เป็น)
ถ้าต้องการถ่ายภาพให้รู้ว่านี้คือนกอะไร ผมว่าภาพนี้ใช้ได้แล้ว

แต่ถ่ายนกผมรู้ครับว่ามันยากหากต้องการให้ภาพดูสวยงาม
ทั้งจังหวะ ไหนจะท่าทางนก หยุดต้องหยุดให้นิ่ง อีกทั้งองค์ประกอบในนั้นอีก

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเอาคำแนะนำของพี่ๆข้างบนเนี่ยะ ไปฝึกถ่ายเยอะๆ ถ่าย ถ่าย ถ่ายเรื่อยๆ เจออะไรก็ถ่ายๆ (ปวดท้องก็ถ่าย กั๊กๆ)
ถ่ายเยอะแต่ไม่ได้ถ่ายมั่วนะ ถ่ายตามคำแนะนำพี่ๆเค้า
ชัตเตอร์กดได้เป็นหมื่นเป็นแสนครั้ง กดๆไปเถอะครับ
ถ้ากดจนมันพังแล้วเราเก่งขึ้น ผมว่าคุ้มครับ กับราคาม่านชัตเตอร์ไม่กี่บาท

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากเลย

ที่บอกว่ากล้องพยศก็เพราะ ผมยังควบคุมมันไม่ได้ดีพอ

ภาพนี้

F/5
Iso 400
1/160
ช่วยสอนผมด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-13 16:54 โดย แม่มดราตรี

สวัสดี และยินดีต้อนรับค่ะ worakan8326 อยู่ภูเก็ตใกล้ ๆ กัน หวังว่าคงมีโอกาสได้ไปถ่ายรูปกันบ้างนะคะ ^^

เปิดตัวที่ห้องนี้ถือว่าเริ่มต้นได้ดีเลยค่ะ
กว่าจะเก่งได้ก็ผ่าน "ห้องวิเคราะห์" มาแทบทุกคนเช่นกัน  ^^

- การควบคุมกล้อง ยังไม่ได้ดั่งใจใช่มั๊ยคะถึงได้รู้สึกว่ามัน "พยศ" เป็นปัญหาคลาสสิคที่มือใหม่ทุกคนรู้สึกค่ะ
อยากให้ใส่ใจ และทำความรู้จักกับการทำงานของกล้องก่อนค่ะ ปุ่มไหน ทำอะไร กล้องมีฟังชั่นอะไรบ้าง
รู้จักกล้องแล้วก็ค่อยมาศึกษาต่อเรื่อง Speed Shutter / f-stop / ISO / WB ระบบวัดแสง ฯลฯ

ลองอ่านเป็นแนวทางได้จากลิงค์ข้างล่างค่ะ ^^"  

http://www.fotobug.net/forum/thread-670-1-1.html
http://www.fotobug.net/forum/thread-161-1-1.html
http://www.fotobug.net/forum/thread-160-1-1.html

-------------------------------------------------------------------

มาในส่วนของภาพนะคะ

นกพิราบ ..พบเห็นได้ทั่วไป เหมาะมือสำหรับการฝึกถ่าย
เป็นนกที่เราสามารถเข้าใกล้ตัวมันได้มากกว่านกชนิดอื่น ๆ
แต่..ภาพนกไม่คมชัด วางองค์ประกอบกลางภาพ ฉากหลังไม่น่าสนใจ ภาพเลยดูธรรมดาไปนิดค่ะ

- การวางองค์ประกอบภาพ ในจุดตรงกลางเป๊ะ ๆ ทำให้ความน่าสนใจลดลง
เมื่อรู้จักกล้อง และควบคุมกล้องได้แล้ว อันดับต่อไปก็คือศึกษาเรื่อง "การจัดองค์ประกอบภาพ" เพิ่มเติมนะคะ

- ภาพไม่คมชัด อาจมีหลายสาเหตุ
ถ้าเกิดจากการย่อไฟล์ก็อ่านเพิ่มเติมได้จาก  การย่อไฟล์ลงเว็บโดยใช้ Unsharp Mask

http://www.fotobug.net/forum/thread-53-1-1.html

- วิเคราะห์จากค่ากล้อง F/5 Iso 400 1/160

f กว้างไปอาจจะทำให้วัตถุหลุดโฟกัสได้ง่าย ลองบีบให้เล็กตั้งแต่ f8 ขึ้นไป เพื่อเพิ่มระยะชัดให้ครอบคลุม
(ที่ให้บีบ f แคบเพราะ ฉากหลังไม่น่าสนใจ และอยู่ใกล้วัตถุมาก จน f กว้างไม่เป็นผลที่จะละลายฉากหลังได้
เน้นชัดทั่วทั้งภาพไว้ก่อนดีกว่า ^^)

ถ้าจะหยุดความเคลื่อนไหวสัตว์ ต้องใช้speed 1/250 up ค่ะ

จะเอาแบบทฤษฎีจ๋าหน่อย เขาก็จะให้เอาทางยาวโฟกัสเลนส์ คูณ 4 ค่ะ
เช่น 100mm ก็ใช้ speed  1/400  

แต่นกตัวนี้ยืนนิ่ง ๆ .. ไม่ได้บินอยู่ speed ที่ใช้ (1/160) ก็คงน่าจะเพียงพอแล้ว

ส่วน ISO ก็ปรับตามสภาพแสง หากใช้ Speed สูง + f แคบ ก็จำเป็นต้องดัน ISO ให้สูงตาม
ซึ่งก็อาจจะมีผลให้เกิดน๊อยส์ขึ้นในภาพได้ก็ต้องระวังนิดนึง ^^

..อย่าเพิ่งท้อไปก่อนนะค่ะ กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จภายในวันเดียว ลองผิดลองถูก ลองถ่ายเยอะ ๆ .. สู้ ๆ ค่ะ

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขอบพระคุณทุกท่านครับ วันที่ถ่ายแสงไม่ค่อยเป็นใจครับ

ภาพแรกทำให้ผมได้รู้อะไรหลายอย่าง เหมือนมีอาจารย์หลายคนช่วยสอน ผมชอบมาก

ตอนนี้กำลัง เรียนรู้กล้องทุกอริยาบท ครับ ว่างไม่ได้จับมาเซ็ตๆ กดๆ เล่น

ระยะเลนส์ ไม่ให้มา แต่ เบื้องต้นตอบได้ว่า

1. iso & ความเร็วชัตเตอร์ :  
iso 100 น่าจะเอาอยู่ ที่ shutter speed จากเดิม 1/40
ซึ่งน่าจะพอถือไหวนะครับ แต่หยุดการเคลื่อนไหวไม่ได้  

ที่ iso 200 น่าจะถือไหวแน่ๆ
จะได้ ss ราวๆ +/-  1/80  ----ส่วนจะพอหยุดการเคลื่อนไหวหรือไม่นั่น  ต้องลองครับ
โดยส่วนตัว ผมว่า น่าจะพอครับ  จากที่เคยถ่ายไก่ (ไก่จริง) และเด็ก  
แต่ต้องรอจังหวะ ให้นิ่งๆเหมือนในภาพ จขกท นี้   
แต่หากแสงเหลือๆ ก้ไม่มีประโยชน์ที่ต้องกดดันตัวเอง  จัดไป สูงที่สุดเท่าที่ไปได้เลย  

อันนี้ถือเป็นข้อดี ทางเลือกที่ความเห็นหลายหลายในห้องนี้   
เจ้าของกระทู้  คงต้องไปลองแล้วล่ะครับ...  ถ่ายมาอีกรอบเลยครับ ^^
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด