กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-5 22:38 โดย nerohero

ออกตัวล้อฟรีก่อนนะครับว่า เด็กอนุบาลเรื่องการถ่ายรูปมาก
เชื่อมั้ยครับ? กว่าจะมาตั้งกระทู้นี้ได้ คิดแล้วคิดอีก แล้วก็คิดใหม่
สูดหายใจเข้าลึกๆ....ซู้ดดดดดดด.....แล้วก็กลับมาคิดอีกที
แต่ที่ทำให้ผมก้าวเข้ามาบ้านนี้ได้ เพราะอะไรนะเหรอครับ ก็เพราะว่า
เท่าที่ผมดูมาหลายๆเว็ปไซต์ ผมคิดว่า บ้านนี้น่าจะมีที่ว่าง มีช่องทาง และมีอากาศ สำหรับแมลงภาพตัวเล็กอย่างผม
แม้จะแรงบ้าง(แต่ตรงประเด็น) แม้จะดราม่าบ้าง(แต่จริงใจ)
ยังไงซะผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยนะครับ ฟังผมบลา บลา บลา เยอะไปก็คิดซะว่าทำบุญทำทาน เด็กกะโปโล แล้วกันครับ

อารมณ์เหมือนเปิดหนังสืออ่านไปนะครับ (เนี่ยะหน้าปก)

2011-8-5 21:31

ขอ 7 โพสครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ไอ้ตัวผมมันก็พึ่งจะก้าวออกมาจากซอกหลืบเล็กๆ ไม่รู้หรอกว่าจะเริ่มตรงไหน หันไปทางไหน ตามร้อยเท้าใคร
คำถามมากมาย ไม่มีคนให้ตอบ ไม่รู้จะถามใครด้วย (เพื่อนสนิทๆมันก็ใช่ว่าจะโปร)
บัวใต้น้ำ ไม่ใช่ บัวพ้นน้ำ จะได้รู้ไปหมด รู้เร็ว รู้เอง
มันก็ต้องมีอย่าง มีแบบ ให้ก้าว

2011-8-5 22:33

ที่บอกว่าอยากให้มีแบบ มีอย่าง ไม่ใช่ว่าคิดจะลอกชาวบ้านเค้าหรอกครับ
จุดหมายน่ะมีอยู่แน่นอน คิดก่อนก้าวออกมาอยู่แล้ว
ทางที่ก้าวออกไป มันมืด มันขรุขระ มันยากแค่ไหน ไม่รู้หรอก(อ้าวซะงั้น) แต่จุดหมายต้องชัดแจน

2011-8-5 22:34

ก็ได้แต่หวัง (ที่ไม่น่าจะล้มๆแล้งนะ) ว่าบ้านหลังนี้จะช่วยเป็นป้ายบอกทาง รึแสงรางๆ
อาจจะไม่เห็นทั้งหมด แต่ก็พอเห็นเค้าโครงว่า มันเป็นยังไงไอ้ทางสู่จุดหมายเนี่ยะ

2011-8-5 22:34

ผมหวังจริงๆนะ ว่าบ้านหลังนี้จะทำให้ผมเห็นทางที่ชัดเจนขึ้น เห็นว่าอะไรคืออะไรดีขึ้น
ไม่ใช่แค่เงา รึ ภาพจินตนาการเอาเอง เหมือนอยู่ในซอกเดิมๆ ไม่กล้าโผล่ออกมาสู่ภายนอก

2011-8-5 22:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

"อะไรกันมาบ้านหลังนี้หวังจะให้โปร ให้เทพ เลยมันเกินไปหน่อยมั้ย?"
อย่าพึ่งหาว่าผมรีเควสมากเกินไป...
ไม่เกินไปหรอกครับ ดูกระทู้ ดูภาพ พี่ๆมาอยู่...เห็นกะตาว่า พัฒนาการดีขึ้นจริงๆ...ผิดๆไม่ใช่ดีขึ้น แต่เป็น ดีขึ้นมว้ากกกก!!
พอเห็นแล้วก็เกิดกิเลส อยากเบ่งบาน อยากโชว์สีโชว์สันให้ใครมาดอมดมชื่นชม เหมือนพี่ๆเค้ามั่ง

2011-8-5 22:36

ทั้งหมดไม่มากเกินไปใช่มั้ยครับ?
ขอแค่เนี่ยะ ติเพื่อให้ผมเป็น สอนเพื่อให้ผมรู้ ดันให้ผมก้าว แล้วก็ชมเมื่อผมท้อ
เอาเป็นว่า ไม่ว่าจะอุปสรรคยังไง จะพยายามบานให้เหมือนดอกไม่้ทุกรูปที่แปะไว้อ่ะครับ

2011-8-5 22:36

จบแล้วครับผม

มีฝีมือ อยู่แล้วครับ  รู้จักเล่นกับแสงดี  การจัดวางยังดูหลวม ๆ บ้าง  ชอบภาพที่ 2  วางจุดสนใจดีครับ
ภาพ 5 แสงสวย ลาย bg สวยงาม
ภาพ 6 คมไปนิดดอกไม้ขึ้นขอบ

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า .. ยินดีต้อนรับครับ

ถึงเป็นกระทู้แรกที่โพสต์ แต่ทำการบ้านมาดีมาก เท่าที่ผมดูทุกภาพผ่านกระบวนการคิด
ทั้งก่อนถ่าย และกระบวนการโพสต์โพรเสท เป็นตีมที่ออกมาดูกิ๊บเก๋เลยทีเดียวแหละ

มีแนวทาง และการนำเสนอที่ชัดเจนมาก เป็นตัวของตัวเองดี ในชุดนี้ผมชอบภาพที่ 3
มากที่สุด เส้นสายมันดูลงตัวน่ามองมาก ยิ่งดูยิ่งเพลิน

ภาพปิดท้ายนี่จังหวะแสงสวยมากครับ ติดภาพที่ 4 ภาพเดียว ผมว่ามันโดดตีมจากภาพอื่น ๆ
แต่ก็ไม่ถึงกับเสียหาย

รอชมภาพเซ็ตต่อไปนะครับ ...
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ว๊าวววว สมเป็นบ้านแมลงจริง ๆ ดอกไม้บานเต็มบ้านเลยช่วงนี้ ^^

ชอบ #1#2#3#4#5 เอ๊ะ ชอบเกือบหมดทุกใบเลยแฮะ
มุมมองดีเลยค่ะ จัดวางองค์ประกอบได้สวยในหลาย ๆ รูป
ที่เหลืออยากฝากคือเรื่องการจัดการไฟล์ที่ยังใส่ USM มากไปจนขึ้นขอบ

ยินดีต้อนรับนะคะ .. สมาชิกน้อยแต่อบอุ่น อย่าเพิ่งเหงาไปก่อนละกันเน่อ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เมื่อคิดแล้วต้องทำ ทำแล้วต้องทุ่มเท ทุ่มเทแล้วต้องออกมาดี ออกมาดีแล้วคนต้องยอมรับ ยอมรับที่เป็นตัวเรา ยอมรับที่เราทำได้ดีในแบบของเรา  คนมีชมภาพเรา 100 คน ติเรา 10 คน อีก 90 คนชม ถามว่าคนกลุ่มไหนเป็นผู้ให้ที่ยาวนานแท้จริงที่สุด ถูกครับ 10 คนที่ติ เสียงข้างมากอาจจะหักลบ 10 คน ให้มีความสำคัญน้อยลง แต่เพราะเสียงข้างมากนั่นแหละคือตัวกิเลสดึงให้เราพอใจในที่เดิมของเรา เพราะถ่ายได้แค่นี้คนก็ชมแล้ว อันนี้เรื่องของเหตุผลการเปิดใจรับสิ่งที่เข้าหาตัวเราซึ่งมีไม่กี่คนที่ต้องการสิ่งกระตุ้นเพื่อพัฒนาตัวเอง ผมก็หนึ่งในนั้นครับ

โดนติมาก ความรู้มาก ความอดทนต่อคำคนก็มาก เก่งไว
โดนติน้อย ความรู้น้อย ความอดทนต่อคำคนก็น้อย เก่งช้า
ไม่โดนติ  ไม่มีความรู้ ไม่มีความอดทน เปิดใจยาก เก่งยาก

ภาพดูดีครับคุมกล้องดี ไอเดียในการถ่ายทอดในแบบตัวเองชัดเจน แต่มุมมองยังแรงกว่า ลึกกว่า ชัดกว่านี้ได้อีก ครั้งนี้เริ่มต้นก็ยังอยู่ในกลุ่มที่พัฒนาได้ไว เข้าใจการถ่ายภาพคนนึงครับ เป็นธรรมดาคนที่เพิ่งเริ่มต้น(ที่มุมมองดีๆ)จะถ่ายทอดภาพออกมาในลักษณะนี้(คิดก่อนถ่าย) แม้ยังขาดๆเกินๆอยู่บ้าง ด้วยความคิดความพอดีประสบการณ์ยังไม่คงที่ ซ้ายเกิน ขวาเกิน ไปบ้าง แต่ซักพักจะเริ่มเข้าที่เข้าทาง เมื่อเข้ากลางๆแล้วก็จะถ่ายอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน จะเลือกสรรสิ่งที่จะถ่าย จะคัดภาพที่คิดว่าดีที่สุดมาลงตามมาตรฐานของ สถานที่, เวป, หรือที่นั้นๆ ที่จะลงแสดงภาพ และเมื่อลงแล้วชุดแรก ชุดต่อไปก็จะต้องลงอะไรที่พัฒนามากกว่าเดิม นั่นเป็นแนวของคนที่ทุ่มเทจริงๆ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดจะต้องเป็นอย่างที่ผมบอกนะครับ มันต่างคนก็แตกต่างกันไป แล้วแต่วิธีการ เทคนิค และแนวทางของตัวตนของคนๆนั้น แต่สิ่งที่อยากจะบอกคือ คิด และมาถูกทางแล้วครับ ยินดีต้อนรับ และเรามาศึกษาหาความรู้ในบ้านหลังนี้กันครับ ^^
ชอบภาพ 7 ครับ คุมแสงดี มีเรื่องราวในตัวมันครับ แต่โทนแข็งไปนิดครับ

ภาพรวม ออกมาดูดีครับ
แถมน่ารักมากๆครับที่ทำการบ้านมาก่อนหลายๆเรื่องเลย ทั้งภาพถ่าย
และการดูระเบียบของบ้าน   

ผมชอบโดยรวมนะครับ  
ผม vote 7 เป็นที่ 1 ในใจครับ  

มีข้อสังเกตุว่า สมาชิกชอบต่างกันไป  แต่เกือบครบทุกภาพมีคนชอบ  
แสดงว่า เป็นกระทู้ที่ดีครับ

ยินดีต้อนรับครับ
บ้านนี้ สมาชิกน้อยกว่าบ้านคุณ nero มากๆ  บ่อยครั้งที่บ้านมันเงียบจนเหงา
ขอบคุณที่แวะมาครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

5 ก็งามครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ยินดีต้อนรับครับ คำบรรยา + กับภาพ อ่านไปดูภาพไป
สไตล์การเขียนเผ็ดจัดจ้านเหมือนกินผัดเผ็ดหมูป่าเลยนะครับ (ความรู้สึกมันเป็นแบบนั้น)
ชอบภาพ 2, 3, 7 ครับ
ภาพ 6 คมไปครับ
รอชมชุดต่อไปครับ
ไม่เก่งคอมเม้น ขอเป็นผู้ชมไปก่อน
http://kdayone.multiply.com/

ชุดนี้สวยได้ใจครับ และยินดีต้อนรับ nerohero ครับ
จุดเด่นน่าจะอยู่ที่แสงสวยครับและคัดเลือกภาพได้ดี จำนวนภาพอาจจะน้อยไปนิด
แต่ก็ชนะใจหลายๆท่าน

บ้านเราไม่เหงาแล้ว ยินดีต้อนรับคราบบบบ......

กลับไปยังรายบอร์ด