กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ผมจำได้ว่าเริ่มแรกที่ฝึกหัดถ่ายภาพด้วย 450D DSLR ตัวเก่งตัวนี้ก็ที่ “ตลาดน้ำบ้านต้นตาล” อำเภอเสาไห้ สระบุรี  วันแรกๆเลยวัดแสงผิดๆถูกๆ
ส่วนมากก็ออกไปทางโอเวอร์ชะส่วนมาก  ด้วยที่ระลึกถึงก้าวแรกที่ไปเที่ยวตลาดน้ำแห่งนี้ ประกอบกับมีภาพที่เป็นตลาดน้ำเยอะมาก
ผมจึงเกิดไอเดียเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยว แหล่งที่ใกล้กรุงเทพๆ มาวันเดียวไปเที่ยวที่อื่นต่อได้ด้วย
ดังนั้นกระทู้นี้เป็นการรวมภาพตั้งแต่จับกล้องแรกๆจนถึงปัจจุบัน
ภาพอาจจะเรียบๆหน่อยและมากไปด้วยปริมาณ ไม่โดน หรือที่เรียกว่าอิมแพคมากนัก ต้องขออภัยไว้ณ ที่นี้ด้วยครับ

1   ตลาดต้าน้ำโบราณบ้านต้นตาล

ตลาดต้าน้ำโบราณบ้านต้นตาล  ครับฟังไม่ผิดแน่ ต้องออกเสียงสำเนียงชาวเหนือนะครับ
นายฮ้อยอย่ามามั่ว.....อำเภอเสาไห้ มันอยู่สระบุรีนะเพ่.......  
คราบบบ...ต้อง.... ตลาดท่าน้ำโบราณบ้านต้นตาล   แต่ที่เขาออกเสียงสำเนียง เจ้าๆๆ อย่างนั้นก็เพราะว่าที่ บ้านต้นตาลแห่งนี้เป็นคนไท-ยวน เจ้า......
อ้าวมาดูเส้นทางหน่อย....ถ้ามาจากกรุงเทพ ก่อนเข้าเมืองสระบุรีก็ให้เลี้ยวซ้ายออกบายพาสเพื่อไปเส้นลพบุรี ผ่านสี่แยกเส้าไห้
ตรงไปนิดหน่อยเห็นป้ายอยู่ตามไหล่ทางเต็มไปหมด ก็ให้เลี้ยวซ้ายตามป้ายเลยครับ จนมาถึงทางเข้าวัดต้นตาลตามรูปนี้ละจ้า
เลี้ยวเข้าไปโลด....  อ้าวพ่อหนุ่มงัยขับซิ่งจัง เลยไปแล้ว

2011-8-1 12:22

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2   วัดบ้านต้นตาล
เข้าไปก็เจอโรงเรียนและก็วัดบ้านต้นตาลอยู่ใกล้ๆกันนะครับ   สถานที่จอดรถก็บริเวณลานวัดนี้ละ เจ้าหน้าที่อบต. บริการเป็นอย่างดี
ก็ช่วงนี้เขากำลังฮิตตลาดน้ำกัน คนกรุงจะมาเดินเที่ยวบ่อยสังเกตได้จากทะเบียนรถมีแต่ กทม ทั้งน้านนน..  
แต่สำหรับผม คนแถวนี้ละครับมาบ่อยจนแม่ค้าจำหน้าได้แล้ว.....

เอ้า......เลือกจอดรถใต้ต้นจามจุรีใหญ่ ร่มรื่นนี้ได้เลยครับเย็นสบายๆ  

2011-8-1 12:24

3   ตลาดโบราณ
ตลาดโบราณ  ยังงัยกันครับ

ครับอย่างในภาพนั้นละโบราณสุดๆ  หลังคามุงจาก ของกินนี้ก็ขนม ข้าวต้ม สมัยเก่าๆโน้นละ
แต่ก็ยังพึ่งสมัยปัจจุบันอยู่นะ แต่ที่ผมชอบคือเขาจะยังคงอนุรักษ์นิยมของกินหายากหลายๆอย่างที่เคยกินสมัยเด็กๆ
หรือไม่ก็ไม่เคยกินแต่ได้ยินแต่ชื่อ

2011-8-1 12:26

4   เชียงแสนโบราณ
ชาวไท-ยวน  ที่มาจากคำว่า โยนก พูดคำเมือง ใส่ผ้าซิ่น กินผัดหมี่ ได้อพยพมาจากเชียงแสน เหตุก็มาจากโดนพม่าครอบครอง
สมัยรัชการที่ 1เลยส่งทหารไปปราบ และเผาเมืองกลัวพม่าจะกลับมาใช้เมืองเป็นที่มั่นอีก ชาวเชียงแสนเลย
อพยพแยกย้ายกันไปหลายแหล่ง รวมถึงที่เสาไห้แห่งนี้

2011-8-1 12:28

5   เดินตลาด
ชุมชนชาวบ้านต้นตาลแห่งนี้เป็นชาวไท ยวน ที่ยังคงรักษาวัฒนธรรมของเชียงแสนไว้ครบไม่ว่าจะแต่งกายเรียบง่ายสไตส์ชาวเหนือ
กินอาหารของคนคำเมือง  ตลาดแห่งนี้เลยจำลองมาในแนวชาวเหนือ…..เจ้า

เอ้า สมายด์จะพาเที่ยวหรือจ๊ะ

2011-8-1 12:29

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6   ของพื้นเมือง
สินค้าที่พบเห็นจึงเป็นของพื้นเมืองคล้ายๆของชาวเหนือ สามารถเดินชมและเลือกซื้อหาได้ตามสะดวก

2011-8-1 12:31

7 ผ้าไท ยวน

ผมเดินชมตลาดหลายๆรอบนอกจากของกินแล้วเห็นผ้าไท ยวนนี้ละครับเยอะจริงๆ
จะไม่มีเยอะได้งัยครับที่นี้เป็นแหล่งทอผ้าไท ยวนที่ใหญ่อีกแห่งหนึ่งของภาคกลางเลยที่เดียว

2011-8-1 12:32

8 ท่าน้ำ
ตลาดน้ำ ไหนละน้ำคราบบบ นายฮ้อย   
ก็นี้งัยครับแม่น้ำ เป็นแม่น้ำป่าสักที่ไหลผ่านเมืองเสาไห้ คงไม่เหมือนตลาดน้ำทั่วไปนะที่ขายของกินบนเรือ
แต่ที่นี้เป็นตลาดข้างแม่น้ำ แต่มีแพไว้บริการให้นั่งรับประทานอาหารได้ครับ แต่นี้ยายคนนี้เขาบริการให้เช่าเรือนั่งชมแม่น้ำครับ

2011-8-1 12:34

9 สุขสันต์วันอาทิตย์

กินข้างแม่น้ำนี้ละครับ ไม่ผิดหรอก

ซื้อของกินเสร็จก็มานั่งกินบนแพหรือลานข้างแม่น้ำอย่างนี้ละ เขามีบริการปูเสื่อ พร้อมขันโตก ไว้รองอาหารการกิน นั้งรับประทานไป
ฟังเสียงเพลงคำเมืองกล่อม ตากลมเย็นๆข้างแม่น้ำ สุขสันต์วันอาทิตย์ครับ
ใช่ครับตลาดน้ำบ้านต้นตาลเปิดเฉพาะวันอาทิตย์ ตั้งแต่เช้า 8 โมงเช้า ถึง 4 โมงเย็นครับ

2011-8-1 12:36

10 หอม

พูดอยู่ตั้งนาน เดี๋ยวพาชมตลาดครับเริ่มจาก ……

แฮ่ๆ.....ไม่รู้อะไรปิ้งนะ แต่หอมน่าดู

2011-8-1 12:37

11 ชาลาเปาทอดน้ำ

แปลกครับเคยกินแต่ชาลาเปานึ่ง แต่นี้ ชาลาเปาทอด

ทอดด้วยน้ำด้วยนะ

2011-8-1 12:38

12 น่ากินไหม

ผมลองซื้อมาทานสองลูก…….   ฮึ่ม...อร่อยดีครับ

2011-8-1 12:40

13 แป้งจี่

อันนี้แป้งจี่ครับ คนโบราณจะทราบดี ว่าแต่ว่าชาวบั๊กเคยกินไหม …….ฮิๆ.....

2011-8-1 12:41

14 มันปู

มันปูปิ๊งครับ โอ้……หอมน่ากิน

2011-8-1 12:42

15 ขนมกง

อันนี้ไม่ได้ลองชิมครับ แต่คาดว่าน่าจะอร่อยติดมันนะ

2011-8-1 12:43

กลับไปยังรายบอร์ด