กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีค่ะ ชาว Bug แม่มดมาสิงอยู่เว็บนี้ซักพักแระ ยังไม่ได้ทำประโยชน์ไรเป็นชิ้นเป็นอันให้เว็บเลย
วันนี้..ขอทำตัวให้มีคุณค่าหน่อยละกันโนะ

มาค่ะ..วันนี้แม่มดจะแนะนำวิธีการถ่ายรูปหลังดำกัน

ออกตัวไว้ก่อนนะคะ แม่มดเองก็ยังเป็นมือใหม่มาก ๆ..ถ่ายรูปแบบจริงจังได้ไม่ถึงปี
อย่าหาว่าแม่มดเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนเลย แต่ถือว่าร่วมกันแชร์ประการณ์ละกันโนะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

จริง ๆ มันง่ายมาก

ตั้งค่ากล้องตามนี้ค่ะ

iso 100

f 11 -16

speed < 1/200 (ตามกำลังสูงสุดที่แฟลชรับไหว)
อ้อมแอ้ม 0005.jpg
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

หลังจะดำหรือไม่ ขึ้นกับว่าฉากหลังนั้นแสงแฟลชสามารถส่องไปถึงหรือเปล่า ถ้าฉากหลังใกล้ ก็จะไม่เป็นผล

และถ้าแสงธรรมชาติสว่างมากๆ ถึงแสงแฟลชจะไปไม่ถึงฉากหลัง ฉากหลังก็จะยังไม่ดำเพราะแสงธรรมชาติมีผลต่อฉากหลังนั่นเอง

และ ถ้ามีแฟลชมากกว่า 1 ตัวก็สามารถใช้ร่วมกันได้เพื่อเพิ่มรายละเอียดในส่วนที่เราต้องการ

ส่วนจะใช้โหมดไหน (TTL-AA-M) แล้วแต่ถนัดได้เลยค่ะ

ถาม..ว่าแฟลช Pop-up ทำหลังดำได้มั๊ย?

ก็ได้นะคะ..แต่แสงออกจะแข็ง และแบน ๆ ไปหน่อย

นี่คือตัวอย่างภาพที่ถ่ายจากแฟลชหลังกล้องค่ะ

V
V

สำหรับคนไม่มีแฟลช..แต่อยากถ่ายหลังดำ..ก็ทำได้ค่ะ

ลองหาผ้า หรือกระดาษสีดำ มาขึงทำฉากหลังดู  (ให้ฉากหลังอยู่ไกล Subject พอสมควร)

จะให้ดี..หาแหล่งกำเนิดแสง ส่องเฉียง ๆ มาทางหลัง เพิ่มมิติแสงด้วยนะคะ

รูปที่ใช้เสื้อดำทำฉากหลัง

อ้อมแอ้ม 0004.jpg

จัดแสงแบบบ้าน ๆ

แสงธรรมชาติ ใช้เสื้อสีดำขึงทำฉาก

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เราอาจจะเพิ่มลูกเล่นด้วยหยดน้ำจาก Foggy ให้ภาพดูน่าสนใจขึ้น

เบื้องหลัง

จบแล้วค่ะ..ไม่ยากเลยใช่มั๊ย..ลองถ่ายกันดูนะคะ

ขอบคุณแหล่งความรู้จากเว็บ Pixpro's ค่ะ

ขอบคุณพื้นที่ดี ๆ ของ Bug ด้วย

-ขอบพระคุณครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

แหล่มเลยงับ ว่าแต่คนฉีดฟอกกี้ภาพสุดท้ายมีแฟนยังครับ :P

อาจารย์แม่มด เปิดคอร์สสอนหลังดำ หุหุหุ

DK มานั้งเรียนด้วยคน

ขอบพระคุณสำหรับฟามรู้ครับ

โอ้ดูเบื้องหลังแล้ว แบบบ้านๆมากๆเลย แต่ถ่ายออกมาได้สวยมากๆ

ขอดูหลังขาวมั่งสิครับ มีป่ะ  

ขอดูหลังขาวมั่งสิครับ มีป่ะ
เพลินตา โพสต์เมื่อ 2010-7-24 22:32

เป็นเกลื้อน...ชิมิ?

แหล่มเลยงับ ว่าแต่คนฉีดฟอกกี้ภาพสุดท้ายมีแฟนยังครั ...
ZaricK โพสต์เมื่อ 2010-7-24 10:32

คุคุ  ช่างกล้า...
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด