กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
จุดเริ่มต้น

ของการถ่ายภาพชุดนี้ คือ ราวๆเดือนที่แล้ว ผมเห็นฟ้าโปร่งดี  เลยไปถ่ายวัดยอดนิยม คือพระบรมธาตุทุ่งยั้ง
วัดนี้เป็นอีกหนึ่งวัดที่ถูกถ่ายจนพรุน ภาพนี้ผมมุดลงไปใต้ฐานพระพุทธรูปองค์ใหญ่และถ่ายเสยขึ้นมาครับ
ผมได้ภาพไม่มากนักในวันนั้น เพราะอากาศร้อน และมัวแต่หลบมุมและแสงแดด   

กลับมาเอารูปอวดภรรยา คำแรกที่เธอพูดคือ เฮ้อ วัดนี้อีกแล้ว ไม่เบื่อบ้างหรือ
ไปถ่ายศรีสัชนาลัยเถอะ ให้ไปถ่ายจะได้ไปหัดด้วย

2011-7-2 16:02
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เสียงแมลง

ใบนี้เป็นใบที่คอนทราสจัด เพราะแสงแข็งมากๆ  
ผมเลือกมา เพราะดูแล้วคิดถึงหลายๆคน  
ทุกที่ที่ผมไป มีเสียงแมลงอยู่ข้างหู  รอจังหวะนะ รอคนผ่านนะ วางเส้นนำสายตา องค์ประกอบ และอื่นๆ....

เล่นมาหลายเวบครับ  แต่เสียงที่เราฟัง มักเป็นเสียงเพื่อนที่ติกันด้วยอาทร  
....เจตนามันสัมผัสได้ครับ

เสียงปีกแมลงหึ่่งๆนี้ บินไปกับผมเสมอ  
ไม่ได้ทำให้ผมกดดัน แต่กลับทำให้มั่นใจมากขึ้น

2011-7-2 16:10
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เส้นแบ่ง

ทุกๆสิ่ง มีเส้นแบ่ง  
แม้บางครั้งอาจจะบางเบาบ้าง

การก้าวล่วงไปในเส้นแบ่งของใคร ย่อมทำความอึดอัดไม่มากก็น้อย

บางครั้ง เมื่อเขตของบ้านบางหลัง ผมเลือกที่จะเป็นคนชม ในจุดที่พอชมได้
มากกว่าจะติ   

บางที หากเราพยายามเข้าใจอีกฝ่าย ว่าสาเหตุและจุดประสงค์คืออะไรคงจะดี

อะไรๆที่เข้าใจกัน มันก็มักจะดี

2011-7-2 16:18

ช้างล้ม

สำหรับมือใหม่ใช้เลนส์มุมกว้าง  ภาพนี้ผมงงตั้งแต่ที่วิวไฟน์เดอร์และจอหลังกล้องเลยครับ
มันทั้งเอียง และเบี้ยว  ผมไม่อยากถ่ายวัดดวงเพื่อมาครอป

สุดท้ายผมยึดเจดีย์เป็นหลัก  และยอมปล่อยช้างเอียงคล้ายล้ม  เช่นเดียวกับส่วนอื่นๆ  
พร้อมความหวังว่า ภาพนี้คงไม่เสียหายเกินไป

บ่อยๆครั้งเราไม่สามารถทำให้ทุกๆอณูย่อยๆถูกต้อง ถูกที่ถูกทางทุกอย่างได้
ผมมักเลือกทำจุดหลักๆให้ถูกต้องที่สุดก่อน...ที่ปัญญาเราไปถึง
เพื่อรักษาภาพรวม

ผมคิดว่า การที่สนใจส่วนย่อยก่อนจนเกินเลยไป  บ่อยครั้งที่ภาพรวมพลาดไปครับ...     

2011-7-2 16:41

กรอบ

ผมมักพยายามเข้าใจเรื่องกรอบของงานที่ทำ
เมื่อเราเข้าใจแล้ว เราก็สามารถงอมันได้  

บางครั้งการที่เราคิดว่า เราพ้นออกจากกรอบแล้ว  บ่อยๆครั้งเป็นเพียง"ความไม่รู้"
หรือ อวิชชา  

เพราะในสายตาคนที่รู้จักกรอบดีกว่าเรา  
มองเห็นเป็นเพียงการออกจากกรอบหนึ่ง.....ไปสู่อีกกรอบหนึ่งเท่านั้น

...ไม่รู้จักกรอบดีพอ จะนอกกรอบได้อย่างไร....

2011-7-2 17:15

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ความเป็นจริง และ โลกจินตนาการ

ต้นอ่อนที่งอกขึ้นแทรกกองหินอายุหลายร้อยปีแห่งศรีสัชนาลัย โดยมิได้นำพาต่อความยิ่งใหญ่ในอดีต
และสายใยบอบบางที่ทัดทาน

ในความเป็นจริง มันคือ ภาพต้นไม้ธรรมดาต้นหนึ่ง ที่บรรจงไล่แสงเงาตามหลักขาวดำ

คำว่า ฝีมือ- ในทรรศนะของผม
....คือการทำให้โลกสองใบมาบรรจบกัน  

เป็นเรื่องเปล่าดาย  ที่จะมาเรียกร้องให้ใครๆเข้าใจ  
ในสิ่งที่เราถ่ายทอดไม่ได้....ผมรู้ว่าฟังดูโหดร้าย
แค่เพียงอยากให้ตรองดู

2011-7-2 17:18

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-7-2 18:07 โดย sumphano

ในทรรศนะของข้าพเจ้า

เป็นอีกภาพที่คอนทราสจัดจ้านเพราะช่วงเวลาไม่เหมาะสม...

ทรรศนะของผมคือ.....ให้ผมระบายไล่โทนใหม่ ให้สวยงาม  มันก็ไม่สะท้อนความจริง
อีกสิบปีผ่านไป...ภาพถ่ายควรระลึกความหลังให้ผมได้ว่า วันนี้แดดแรงเพียงใด  
และสีขาวไม่สุด เพราะต้องการให้ละมุนตาผู้ชม

....วุ่นวายดีพิลึกไหมครับ....ใครมาให้ความเห็นภาพผมไม่ได้แล้วตอนนี้   

2011-7-2 17:27

ตาบอดคลำช้าง

พระองค์เดียวกับรูปข้างบน....องค์เล็กลงเยอะเลย

ปุจฉา แล้วมุมไหนที่เป็นจริง เป็นความถุกต้องและเที่ยงแท้ ?
วิสัจฉนา  เป็นจริงทั้งสองมุม

2011-7-2 17:35

ยึดติด

ผมจะบอกว่า ยึดติดไปเถิด

เงินทองก็ดี  ชื่อเสียงก้ดี   
องค์ประกอบ ก็ดี  อุปกรณ์ ก็ดี  แนวภาพก็ดี
อารมณ์ศิลปินก็ดี

....ยึดติด ว่าเราไม่ยึดติด...ก็ดี

ขอให้มีสติระลึกรู้ว่า เออ..หนอ...
เรายึดติดอยู่กับสิ่งนี้หนอ....

เมื่อระลึกรู้แล้ว  ก็อย่าได้คิดว่า สิ่งที่เรายึดมันคือสัจธรรม  
หรือความจริงของโลก...

2011-7-2 17:44

รักษาความสะอาด

โบราณสถานก็ดี  โมเดิร์นสถานก็ดี  ต้องการการทำความสะอาดเป็นนิจ

ตราบที่เรายังไม่ถึงขั้น ไร้ใจจึงไร้ฝุ่น
ลมหายใจยังร้อนผะผ่าวด้วยความรู้สึกนึกคิด

พึงหยุดทบทวนและทำความสะอาดบ้างเป็นครั้งคราว

2011-7-2 18:10

เปิด

ฟังและเห็น  ตรองดูด้วยใจที่อคติบางเบา  
เพราะทบทวนและทำความสะอาดอยู่เป็นนิจ   

2011-7-2 18:17

ลากันที่ภาพนี้ครับ
ขอความสวัสดีจงมีกับทุกท่าน
.
.

2011-7-2 18:26

ปกติ ... ผมจะระวังมาก เวลาจะให้ความคิดเห็นกับงานถ่ายภาพของใคร
ก็ตามทีเถอะ เพราะความที่ตระหนักว่าผมยังอ่อนด้อยยิ่งนักกับการถ่ายภาพ

แต่ครั้งนี้ เห็นแก่มิตรภาพที่เรามีให้กันอย่างยิ่ง ผมขออนุญาตลากอีโต้มา
เฉาะพ่อหมี ก่อนจะคั้นเอามาทำกะทิใส่กล้วยบวชชี

ภาพที่ 1 .. จุดเริ่มต้น

เข้าใจพยายามจะหามุมดีครับ แต่คติความนิยมในการถ่ายภาพองค์พระของ
คนไทย (ซึ่งมันไม่ได้หมายความว่าถูกเสมอไปหรอกนะ) คือ อย่าถ่ายองค์พระ
เศียรขาด แถวที่ 2 ขาดทั้งแถว แถมมุมขาวล่างมีโผล่เฉพาะเศียรมาอีกองค์นึง

ภาพที่ 2 .. เสียงแมลง

ใบนี้ผมชอบจังหวะในภาพนะ แนวกำแพงวัดนำสายตาไปสู่แบ็คกราวด์ที่เป็นบ้าน
ไม้ คุณตาที่ปั่นจักรยาน ซาเล้งที่อยู่ห่างออกไป ... ดี แสง - เงา เบาไปนิด
แต่อารมณ์ในภาพสำคัญกว่า

ภาพที่ 3 .. เส้นแบ่ง

สิ่งที่ต้องการสื่อ โอเค .. แต่ถ่ายพระไม่เต็มองค์ทั้งสองฝั่งเลย ถ้าไม่มีชื่อภาพ
อธิบายดูภาพเปล่า ๆ คนอื่นอาจจะไม่เข้าใจได้นะครับ

ภาพที่ 4 .. ช้างล้ม

ผมยังไม่เคยใช้เลนส์ไวด์ ภาพนี้ผมงดให้ความเห็นเรื่องเทคนิค แต่เรื่องอารมณ์ผม
ต้องบอกว่าส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเวลาเห็นภาพพระเศียรขาด ช้างไม่มีงวงแบบนี้
ความจริงทำร้ายผู้คนได้ง่าย ๆ เสมอ ...

ภาพที่ 5 .. กรอบ

ซับเจค แทบจะโดนกลืนไปเลยครับ พ่อหมีเอาโฟร์กราวด์ฉากใบไม้ซีลูเอทด้านบน
กับแนวกำแพงอิฐด้านล่างมาบีบสายตาให้พุ่งไปหาเจดีย์องค์สูง แต่ความที่ด้านซ้าย
และขวามีส่วนประกอบอื่นมาแย่งความสนใจไปอีก ยิ่งพุ่มไม้ที่อยู่หลังเจดีย์นั่นแหละ
ตัวดีเลย ...

ภาพที่ 6 .. ความเป็นจริง และ โลกจินตนาการ

เป็นภาพที่ผมรู้สึกว่าสมบูรณ์ที่สุดในเซ็ตนี้ของพ่อหมี ถึงแม้ว่าผมจะเคยเห็นแบบที่เป็น
ภาพสีมาแล้ว แต่พอมาเป็นขาว-ดำ ผมกลับชอบมากกว่า สมดลุย์ของโทนในภาพ องค์
ประกอบง่าย แต่ชัดเจน ตรงไปตรงมาดี คุมระนาบความคมชัดได้ดี ... ชอบมาก ๆ

ภาพที่ 7 .. ในทรรศนะของข้าพเจ้า

พ่อหมีว่าดีแล้ว ก็ตามใจพ่อหมีเถ๊อะ ... แดดแรงแล้วเงาตกทอดมันไปไหนหมดล่ะค๊าบบ

ภาพที่ 8 .. ตาบอดคลำช้าง

ถ่ายพระไม่เต็มเศียรอีกแล้ว ...

ภาพที่ 9 .. ยึดติด

เรื่องยึดมั่นถือมั่น ใครก็เป็นกันทั้งนั้นแหละพ่อคุณเอ๊ยย .. ใบนี้เป็นรองใบที่ 6 นิดเดียวเอง
ซับเจคตรึงคนดูได้ดีมาก แต่ในภาพมันมีแต่เงาของแสงที่ตกกระทบบนวัตถุ ไม่มีเงาตกทอด
ซึ่งมันต่างจากภาพที่ 6 เพราะใบนั้นซับเจคมันอยู่ในระดับสายตาที่บังเงาตกทอดอยู่แล้ว ไม่
เห็นก็ไม่รู้สึกแปลก แต่ใบนี้ถ้าเห็นเงาตกทอดก็ไม่มีที่ติเลยจ๊ะ ...

ภาพที่ 10 .. รักษาความสะอาด

หนักซ้ายไปนิด ...สเปซส่วนขวาถึงกลางมากไป

ภาพที่ 11 .. เปิด

เข้าใจว่าพ่อหมีอยากให้กำแพงทั้งสองฝั่ง บีบสายตาไปสู่องค์พระ และฉากหลังที่เป็นท้องฟ้า
เบื้องบน แต่ทำไมผมกลับรู้สึกเหมือนท่านนอนอยู่ แล้วกำแพงสองฝั่งนี่กำลังกดลงไปทับองค์
ท่าน ดูแล้วหนักแทน ...

ภาพที่ 12 .........

ไชโย๊ ... พ่อหมีถ่ายองค์พระครบทั้งเศียรแล้ว .... ^0^

...

สิ่งใดในคอมเมนท์ของผมที่พ่อหมีคิดว่าดี ขอให้รับความปราถนาดีของผมเอาไว้ สิ่งใด
ที่ผมได้ล่วงเกิน ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ ... และขอให้พ่อหมีมีความสุขทุกครั้งที่ได้ถ่ายภาพ
ครับผม
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ปกติ ... ผมจะระวังมาก เวลาจะให้ความคิดเห็นกับงานถ่ายภ ...
จ่าโจ โพสต์เมื่อ 2011-7-2 22:09

อันที่จริง ผมเข้าใจ เพื่อนหลายๆคน ที่ไม่เขียนคอมเม้นท์นะครับ
ผมเองก็ไม่ค่อยกล้าเขียนนะ   เจอบอกว่า ถ่ายไม่เก่งเท่า จขกท เมื่อไหร่ก็จ๋อย กันไป กร๊ากกก

อันที่จริง  หลายๆคนก็เลือกจะไม่เขียนมานานแล้ว
จะเล่าให้ฟังก้กลัวจ่าแซวว่าผมซับซ้อน...แต่ผมเชื่อว่า หลายๆคนก้คิดอย่างนี้ครับ   

นิทเช่ (Friedrich Wilhelm Nietzsche) เคยเขียนเรื่อง โสเครติส (Socrates) ไม่เขียน   ที่ไหนสักที่ ผมจำไม่ได้แล้ว

...โสเครติส เชื่อว่า การเขียน เป็นตัวทำลาย ความรู้ และปัญญา และ ยังสร้างความติดยึดในความตายตัวของอักษร  
เขาเชื่อในการสนทนาแบบเฉียบพลันเป็นไดอาลอค dialog สามารถสร้างสรรค์ปัญญาได้มากกว่า  

ด้วยเหตุนี้ โสเครติสจึงไม่เขียน
คำสอนของโสเครติส ที่เราเคยเห็นกัน ก็ถูกเขียนโดยเพลโต ลูกศิษย์เขานั่นเอง

สำหรับบัี๊ก...เขียนไปเถอะครับ  ผมตั้งใจอ่านของทุกคน ทุกกระทู้นะ
โดยส่วนตัว ผมว่ามันเป็นการฝึกการถ่ายในจินตนาการ  
อีกทั้ง...เสียงในบ้านนี้ ก้ถ้อยทีถ้อยอาศัยและเอื้ออาทรพอสมควรครับ

2011-7-3 10:00

บอกว่าไม่ชอบภาพพระเศียรขาด ... '__'!

ชอบโลกที่หลอกลวง ต่อให้รู้ว่าเป็นกระเทยก็เถอะ ... ไม่อยากดูบัตรประชาชนเฟ้ย

...
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

กลับไปยังรายบอร์ด