กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

คงยังไม่ได้ไปไหนไกลนะครับ อยู่ที่อำเภอท่าเรือ อยุธยา เป็นวันเดียวกันที่น้องขิมกับแม่พาเดินเที่ยวตลาดท่าเรือ
ได้ไปลองชิมรสกาแฟโบราณเจ้าเก่า และดั้งเดิมของถิ่นท่าเรือแห่งนี้

1/20   กาแฟโกวบู๊  
“สมัยนั้นเขากินกาแฟกันและหิ้วอย่างนี้ละ ”
เจ้แก่บอกกับผมพร้อมกับยกกระป๋องนมที่มีหูหิ้วเป็นเชือกฟางสีแดง
เรียกแก่ว่า”เจ้” ตามแม่น้องขิมครับ
ผมว่าผมก็เคยเห็นกระป๋องนมหูหิ้วอย่างนี้จากภาพยนตร์สมัยสมบัติ เมทะนี  กรุง ศรีวิไลโน้นนะ ไม่นึกว่าจะมาเจอของจริง

2011-6-25 16:23

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/20   ชง  

ร้านกาแฟโกวบู๊ เป็นร้านการแฟเก่าแก่ของอำเภอท่าเรือ ภายในร้านจะยังคงรักษาสภาพเดิมๆเอาไว้  เราจะเห็นสิ่งของเครื่องใช้สมัยรุ่นพ่อกะแม่เรายังเด็กๆ
ส่วนกาแฟทางร้านก็ยังชงตามแบบฉบับดั้งเดิม หม้อต้นน้ำมีไอร้อนพวยพุ่งมาหลังจากเจ้ ตักน้ำร้อนใส่ถุงกาแฟที่มีการองอีกขั้นหนึ่ง
ผมกับแม่น้องขิมมองถุงกาแฟตามไปมาในขณะที่แก่ยกถุงกาแฟขึ้นลงอย่างชำนาญ เสียงซ้อนกระทบกับแก้วชง ที่เป็นทรงปากกว้างก้นแคบ
ที่น้าแก่คว่ำแล้ววางบนแท่งไม้เนื้อแข็งเรียงกันอย่างเป็นระเบียบ ดังแก๊งๆ หลังจากส่วนผสมอันหอมกรุ่นลงในแก้วชงได้ทีแล้ว
ส่วนแก้วที่เสริฟให้คอกาแฟจริงๆจะเป็นอีกแก้วหนึ่งที่ใส่น้ำแข็งเตรียมเทกาแฟจากแก้วชงอีกทีหนึ่ง

2011-6-25 17:10

3/20   หวานเจี๊ยบ  

นี้ละครับกาแฟแก้วโปรดแห่งร้านดั้งเดิมท่าเรือเจ้าเก่า  คอกาแฟซองอย่างผมลองดูรสชาติหน่อยว่าเป็นอย่างไร
เข้มเต็มรส เหมือนเอสเปรสโซหรือไม่ ขอบอกว่ากาแฟโกวบู๊ออกแนวหวานเจี๊ยบ และเข้มข้นดื่มแล้วชื่นใจ ออกไปถ่ายรูปต่อได้เป็นวัน

2011-6-25 17:13

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-25 17:16 โดย naihoi

4/20   แก้วชง  
ผมตั้งชื่อ “แก้วชง” ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับ เห็นเจ้ใช้แก่นี้ชงกาแฟแล้วจึงไปเทใส่อีกแก้วหนึ่ง มันต้องชื่อ “ชง” แน่ๆ
อีกแก้วก็น่าจะเป็น “แก้วดื่ม” Ha  
แก้วชงวางไว้ด้านหน้าเจ้เวลาชงกาแฟ คว่ำไว้บนเสาไม้เป็นแถว เข้าใจว่าสะดวก หยิบจับง่าย รวดเร็วในการชง

2011-6-25 17:14

ฮา ....นอส์ยมาตรึมเลย

5/20   กระติกแดง  

ผมนั่งถ่ายภาพไปแม่น้องขิมก็ชวนเจ้คุยไปตามประสาคนรู้จักกัน
เจ้แก่ใจดีครับ คุยสนุกเล่าถึงสิ่งของเครื่องใช้ภายในร้านที่สะสมมาแต่ละชิ้นนี้หาดูอยากครับสมัยนี้
เจ้แก่คุยไปพร้อมชงกาแฟให้ลูกค้าขาประจำที่มากับกระติกแดงรุ่นใหม่ ถ้าผมเดาไม่ผิดกาแฟโกวบู๊นี้
รสชาติจะให้ดีต้องเก็บไว้นานๆ ค่อยๆจิบ ให้น้ำแข็งละลายเพื่อให้รสหวานเจี๊ยบลดลง กระติกเดียวดื่มได้ทั้งวัน

2011-6-25 17:17

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/20   เมจิ  

“กระป๋องนม” เป็นอีกชิ้นที่เรียกว่าของหายาก ถ้าเป็นผม ผมทิ้งหมดละครับ
ไม่ได้เก็บให้รกบ้าน แต่เจ้แก่เก็บไว้เป็นอย่างดีพร้อมกับใช้ง่ายอย่างคุ้มค่า
ที่เห็นนี้น่าจะเป็นกระป๋องนมชนิดผงมีฝาปิดสนิท เมื่อนมหมดก็นำไปล้างใส่ของอย่างอื่นได้ แต่กระป๋องนี้มัน เมจิรุ่นไหนหน่อ

2011-6-25 17:19

7/20   ผลิตภัณฑ์เก่า  
“โอ้โฮ้....... ”  
ผมตะลึงกับผลิตภัณฑ์รุ่นแรกในตู้กระจกไม้แขวนที่เจ้แก่สะสมไว้
ไม่ว่าจะเป็นกระป๋อง ขวด แก้ว วิทยุ อะไรสารพัดที่บอกได้ว่ารุ่นสมัยนี้ไม่มีให้ชมครับ
ร้านกาแฟโกวบู๊นี้จะเป็นร้านที่ขายกาแฟชง และมีขนม น้ำอัดลมขายด้วย มีตู้ไม้นี้ละที่เป็นการโชว์ของเก่าหาดูยาก
ใครเข้ามาร้านนั่งดื่มกาแฟพร้อมกับดูของเก่า สนทนาเล่าเรื่องเป็นสภากาแฟไปในตัว

2011-6-25 17:21

8/20   ตรานางพยาบาล  

“DROSTE COCOA ”  
ครับ ดรอสเต้โกโก้ ตรานางพยาบาล 2 กระปุ๊กนี้เรียกได้ว่าเก่าจริง
สนิมเรียกพี่ได้แล้ว โกโก้ยี่ห้อนี้ใครเคยได้ดื่มบ้างครับ
กระปุ๊กทรงเท่ห์ๆ (เชยๆ)แบบเอกลักษณ์ของเขาละ ว่าแต่สมัยนี้หน้าตาเป็นอย่างไรน่า

2011-6-25 17:22

9/20   จักรยานร่วมสมัย  

“ระบบเบรคชนิดจาน ขาตั้งแบบยกตั้ง มาด้วยคานคู่ “  
ครับไม่ได้บรรยายอากาศยานรุ่นใหม่นะครับ แต่เป็นจักรยานคันเก่าคันนี้ที่จอดอยู่ข้างเครื่องชงกาแฟ
ทำให้นึกถึงสมัยเด็กๆเคยซ่อม (รื้อ) ไอ้ระบบเบรคแบบนี้ละ โคตรแกะยากเลย
จำได้ว่าต้องประกอบกลับคืนให้ดีไม่งั้นเบรคไม่อยู่เป็นแน่

2011-6-25 17:24

10/20   35 ดีกรี  

เป็นธรรมดาครับ ให้ร่างกายกระชุมกระชวย ต้องขอสัก “เป๊ก” ด้วย 35 ดีกรีขวดนี้
ไม่ต้องบอกยี่ห้อ เห็นขวดอย่างนี้ แป๊ะด้วยกระดาษสีแดงมีอักษรภาษาจีน แหมต้อง “กรึ๊บ”  

โอ้ย...ผมว่าไม่ไหวมั้งครับ.....  แดดเปรี๊ยงขนาดนั้น กรึ๊บเดียวล้มเป็นแน่  

2011-6-25 17:39

11/20   เตา  

กลับมาดูเรื่องกาแฟโกวบู๊ดีกว่าครับ อย่างเตาน้ำร้อนนี้หามุมไม่ได้จริงๆ ขาดๆเกินๆ
เตาต้มน้ำโกวบู๊ชุดนี้ร้อนอยู่ตลอดเวลาเปิดฝาเมื่อไหร่ต้องรีบหลบเดี๋ยวไอร้อนจะพุ่งใส่หน้าเอา  

2011-6-25 18:48

12/20   ปล่อง  

ที่คลาสสิคสุดๆก็ปล่องเตาต้มน้ำกาแฟโกวบู๊ นี้ครับ แหมผมเคยเห็นแต่ปล่องเป็นทรงกรวย มาคราวนี้เป็นลอนๆคล้ายๆดอกเห็ดแต่เป็นร่องๆ

2011-6-25 18:49

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-26 10:42 โดย naihoi

13/20   ถุงชง  

จะพูดถึงกาแฟโบราณถ้าไม่พูดถึง “ถุงชงกาแฟ” ก็กระไรอยู่  เพราะกาแฟโบราณถ้าขาดถุงชงมันคงแปลกพิลึก
เจ้แก่ชงกาแฟโดยใช้น้ำร้อนเทลงในกาที่มีถุงชงกรองกาแฟผงแยกน้ำกาแฟออกจากกัน ชักขึ้นลงจนน้ำกาแฟดำได้ทีแล้วจึงเทลงในแก้วชง
แหมถุงชงจากสีขาวๆกลายเป็นสีน้ำตาลเข้มไปเลย ผมก็แปลกใจทำไมไม่เอาสีดำหรือสีน้ำตาลไปเลยละ
แต่น่าจะมาจากเอาขาวๆเข้าไว้ เผื่อซักจะได้รู้ว่าซักออกไม่ออก…..(ว่าไปโน้น)

2011-6-25 18:51

14/20   ตราแมว  

กาแฟผงตราแมว โอ้ว…….

ผมก็ลืมถามเจ้เนอะว่าเจ้แก่ใช้กาแฟผงยี่ห้ออะไร แต่ที่เห็นตราแมวน่าจะของเก่าที่เคยขายปัจจุบันคงเป็นยี่ห้ออื่นไปแล้วละ

2011-6-25 18:53

15/20   GOLDEN STAR

หรือว่าเป็นยี้ห้อนี้  อ้าวเป็น “ชาผง”ชะงั้น

2011-6-25 18:54

กลับไปยังรายบอร์ด