กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-23 20:11 โดย breath

ห่างหายไปนานค่ะ เลยค้นรูปตอนทำโปรเจคเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา มาเล่าให้ฟังค่ะ

หนึ่งปี ผ่านไปไวเหมือนในเทพนิยาย จริงๆค่ะ  รู้สึกเหมือนว่า วันที่เราเดินทางจากบ้านมา มันคือเมื่อวาน
หนึ่งปี มันสอนอะไรหลายๆอย่างให้กับเด็กที่ไม่รู้จักโตคนหนึ่ง ได้โตขึ้น เป็นผู้ใหญ่ขึ้น
เหมือนที่แม่ที่นี่บอกเลยค่ะ ความเปลี่ยนแปลงของหนูใบ เห็นได้ชัด ซึ่งหนูใบยังไม่รู้ตัวเองเลย
แม่บอกว่า วันแรกที่หนูใบมา ความคิดอ่านหลายๆอย่างเหมือนเด็กอายุ 12 แต่ ณ เวลานี้
หนูใบเป็นเด็กอายุ 18 จริงๆ

บ่นพอแล้ว ก็ มาฟังเรื่องเล่าของเรื่องราวนี้กันดีกว่าค่ะ

2011-6-23 18:30

10 วัน ก่อนการเดินทาง

จนถึงวันนี้ หนูใบยังไม่รู้เลยว่า อะไรคือเหตุผลที่แท้จริง ที่ทำให้หนูใบเลือกมาเดินบนเส้นทางสายนี้
ทางที่มันไม่ได้อบอุ่น ไม่ได้สบายเหมือนเส้นเก่า
แต่กว่าจะรู้ตัวก็เลือกที่จะเดินมา... ไกลเกินกว่าจะหันหลังกลับ

A:ทำไมถึงอยากเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน
SBai:อยากเที่ยวค่ะ
A:แล้วทำไมถึงอยากไปเดนมาร์ก
SBai:ชอบนางเงือกค่ะ
A:คิดว่าไปอยู่เดนมาร์กแล้วเราจะเปลี่ยนไปไหม
SBai:ก็ไม่ค่ะ ยังไงก็ยังมั่นใจว่า สวยและผอมเหมือนเดิม
=='
ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-23 21:53 โดย breath

2011-6-23 18:33

31 August

เคยสงสัยยนะคะ ว่าบนแผ่นดินใหม่ใต้ฝืนฟ้าอันกว้างใหญ่ ตัวเองจะอยู่ได้อย่างไร
แต่สุดท้าย...ก็อยู่จนมาถึงตอนนี้แล้ว

A: จะไปอยู่เมืองนอก กลัวอะไรมากที่สุด เมื่อต้องไปอยู่ไกลพ่อแม่
SBai: กลัวไม่มีตังค์ใช้ แล้วพ่อแม่ส่งให้ไม่ทันค่ะ
(รางวัลลูกดีเด่น คงไม่ไกล hihi)
ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-23 21:56 โดย breath

2011-6-23 18:35

วันแรกของวันที่เหลือ

หนูใบหลงรักรอยยิ้มกับแววตาคู่นั้น ทั้งที่ไม่เข้าใจอะไรเลย

A: รู้จักเดนมาร์กได้จากที่ไหน
SBai: จากยี่ห้อนมค่ะ  ไทย เดนมาร์ก รู้จักไหม
(แล้วหนูใบจะอยู่รอดไหมนี่)
ปล. จำได้ดีว่าวันแรกที่มาถึงที่นี่ เดินตามหานมไทย เดนมาร์กในห้างเค้า แต่ก็ไม่เจอ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-23 21:58 โดย breath

2011-6-23 18:37

สัมผัสแรก

"ถูกชะตา" ใช่หรอ คำนี้ใช้ได้หรอ แต่ มันก็น่าจะประมาณนี้
อะไร คือเหตุผลที่ทำให้ครอบครัวหนึ่ง เปิดใจรับใครสักคนมาเป็นสมาชิกใหม่ในครอบครัวอย่างเต็มใจ
หนูใบไม่รู้ได้ เพราะไม่เคยถาม... แต่สิ่งที่สัมผัสได้ มันคือความรัก ความอบอุ่น อย่างที่หนูใบไม่คิดว่าจะมีในแผ่นดินที่แตกต่างนี้

Far : รู้ไหมกินเค้กกับครีมมากๆมันไม่ดี
SBai : มันจะทำให้อ้วน หรือว่าอะไรคะ
Far : เปล่า มันจะหมด
SBai : ==!

2011-6-23 18:40

Freedom

"Just enjoy your freedom, SBai"  เป็นคำที่เพื่อนที่นี่บอกไว้
ณ ประเทศที่ไม่มีกำแพงเรื่องเพศ ณ ประเทศที่อิสระนั้นเป็นดาบสองคม
ใช้ดี ก็จะมีความสุข แต่ถ้าใช้มันมากเกินไป ก็นำภัยมาหาตัวเราเองได้
เห้อ... ต่างกันจริงๆ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2011-6-23 18:43

ถูกที่  ผิดเวลา

หนูใบมาอยู่ที่นี่ อยู่บ้านนอก ไกลจากเมืองหลวงมาก ไกลจากคนอื่นมากด้วย
พอมีโอกาสได้ไปโคเปนกับทุน ก็ตั้งใจเต็มที่ว่าจะต้องไปดูนางเงือกน้อยในตำนาน
ที่ไหนได้ คุณเธอแอบหนีไปเที่ยวที่จีนซะงั้น... อยากร้องไห้เลยค่ะ
แต่โชคยังดี ที่ยังได้ภาพนางเงือกมา อิอิ
ปล. นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าได้แคร์  ขีดเส้นใต้ด้วย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-23 22:05 โดย breath

2011-6-23 18:49

หิมะ มันร้อน!

ใครว่าหิมะมันหนาว หนูขอเถียงนะคะ ว่าหิมะร้อนมาก ร้อนจริงๆ ร้อนจนไม่รู้สึกอะไรเลย
เพราะชาไปทั้งตัวแล้วค่ะ เอาเป็นว่า ตอนนี้หาเหตุผลที่มาที่นี่ได้แล้วข้อหนึ่ง หลังมาอยู่ที่นี่ สี่เดือน
หิมะ!

ปล.แล้วสุดท้ายก้เกลียดหิมะ เพราะมันหนาวค่ะ  พอหน้าร้อนเข้ามาก็เสียดาย
คิดถึง อยากเล่นหิมะอีก แงแง

Friends : ที่จีนมีหิมะไหม
SBai : น่าจะมีนะทางเหนือๆ
Friends : บ้านเธอก็อยู่ทางเหนือไม่ใช่หรอ แล้วมีไหม
SBai : มีเป็นบางที่
Friends : ที่ไหนบ้างอ่ะ เค้าอยากไปเที่ยวจีน ไปทะเลที่จีน เค้าบอกว่าสวย แล้วก็ไปช๊อปปิ้งที่ บางกอก เมืองหลวงของจีน
SBai : เอ่อ เค้ามาจากเมืองไทย ไม่ใช่จีน แล้ว บางกอกหน่ะ ก็อยู่เมืองไทย
Friends : อ้าว ไทยกับจีนไม่ใช่ประเทศเดียวกันหรอ
SBai : ==!  
Friends : แล้วตกลง ที่บ้านเธอมีหิมะไหม
SBai : มีจิ
Friends : มันร้อนขนาดนั้นแล้วหิมะอยู่ตรงไหนหรอ บนภูเขาหรอ
SBai : เปล่า หิมะมันอยู่ในตู้เย็น  555  

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-23 19:04 โดย breath

2011-6-23 18:58

สกีๆ สกี๊ สกี

เรื่องนี้ ขอแอบเล่าค่ะ
เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้เล่นสกี
ถามว่ายากไหม "ยากค่ะ"   ยากที่จะเริ่มต้น เริ่มเรียนรู้
และยากที่สุดที่จะรวบรวมความกล้า
แต่เมื่อเราผ่านจุดหนึ่งไปแล้ว
สิ่งที่เหลือ มันคือความสนุก และ ความเหนื่อย

อยากไปอีกครั้งจังค่ะ

2011-6-23 19:05

ศิลปะไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลก

เนื่องจากว่าเป็นวันเกิดคุณยายค่ะ แล้วหนูใบไม่รู้ว่าจะให้อะไรเป็นของขวัญวันเกิดดี
หลังจากคุยกับแม่แล้ว แม่เลยบอกว่า เธอก็รำไทย ให้คุณยายสิ
กลัวค่ะ ตอนรำกลัวจนจำท่าไม่ได้ แต่สุดท้ายมันก็ผ่านไปด้วยดี
กลายเป็นความประทับใจของแขกที่มางาน มีแต่คนเข้ามาจับมือ ขอถ่ายรูปด้วย (แอบอายนะคะ)
นี่แหละค่ะ ศิลปะไทยที่หลายคนลืม ความงดงามที่เป็นมรดก และถือเป็นความสารถพิเศษติดตัวอย่างหนึ่ง
ขอบคุณจริงๆ... ที่นักเรียนไทย ต้องเรียนรำไทยกันทุกคน อิอิ

2011-6-23 19:12

เมื่อเด็กน้อยโชว์ปีนหน้าผา

หนูใบเคยโพสไปกระทู้หนึ่ง ชื่อว่า เมื่อเด็กน้อยหัดปีนเขา
เชื่อว่าหลายๆคนคงจะจำได้ (มั้งคะ)
มีครั้งหนึ่ง หนูใบต้องโชว์ปีนหน้าผาท่ามกลางผู้คนร่วมร้อย ด้วยความสูงที่ไม่มากค่ะ
10m. ภายในเวลา สอง นาทีค่ะ (แต่เขาให้ผู้ชมมาเป็นคนเซฟค่ะ นั่นคือ หนูใบไม่เคยปีนกับเขามาก่อนเลย)
ตื่นเต้น กลัวพลาด กลัวตกลงมา (แม้ด้านล่างจะมีเบาะลมรออยู่) เพราะว่า การปีนหน้าผาที่ยื่นออกมาเป็นเรืี่องที่ยาก
ดังนั้นเราต้องคุ้นเคยกับคนเซฟ ต้องรู้จังหวะกันว่า ตอนไหนเราจะโดด ตอนไหนเราจะเปลี่ยนเท้า
สุดท้าย... แค่หลับตา สูดลมหายใจลึกๆ เท่านั้นค่ะ...
เรื่องนี้ ทำให้หนูใบเติบโตขึ้นนะคะ หนูใบได้เรียนรู้อะไรอีกอย่างหนึ่งเพิ่มขึ้นมา
"ในบางเวลา เราก็ต้องไว้ใจคนอื่นบ้าง โลกนี้ ไม่ได้หมุนโดยมีเราเป็นจุดศูนย์กลาง"

2011-6-23 19:20

อย่าดูถูกตัวเอง

หนูใบรักการเล่นบาส แม้หลายครั้งมันจะทำให้หนูใบเจ็บตัว แต่ก็ยังเล่น
หนูใบชอบเล่นบาส แม้หลายครั้งความสูงจะเป็นปัญหา
หนูใบเล่นบาสให้กับทีมประจำเมืองของที่นี่ แม้จะสูงแค่ 160 cm.
คำเดียวที่ทำให้หนูใบเล่นได้ โดยมีความมั่นใจเต็มปอดคือ
"อย่าดูถูกตัวเอง, คนสูงไม่ใช่คนที่เล่นบาสเก่ง, แต่คนที่เก่ง คือคนที่ฝึกฝนและมีสปีริตในการเล่นอย่างเต็มที่"
มันใช้ในการถ่ายรูปได้เหมือนกัน...

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-23 22:10 โดย breath

2011-6-23 19:24

มั่นใจ

ภาพนี้มาจากวันเกิดหนูใบค่ะ เค้กคำโต (ไม่ได้เก๊กนะคะ เพราะปรกติก็กินอย่างนี้)
มีแต่คนบอกว่า กินอย่างนี้จะหาแฟนไม่ได้
หนูใบเลยบอกไปว่า "ถ้าใครสักคนจะรักใบ ต้องรักที่ใบเป็นใบ ไม่ใช่ใบที่แต่งเติม"
มั่นใจเถอะค่ะ เวลาทำอะไรที่ตัวเองชอบ แล้วมีความสุข ที่สำคัญมันไม่เดือดร้อนใคร... ทำไป... ใช้ชีวิตให้คุ้ม

Mor : สใบ วันเกิดอยากได้อะไรเป็นของขวัญ
SBai : เค้กสตอเบอรี่สองก้อน โรลอีกสองโรล เค้กวันเกิด (เค้าจะปั้นเป็นรูปเด็กผู้หญิงค่ะ) ตัวใหญ่ๆตัวนึง ยำมะเขือเทศ แล้วก็ โกโก้กับช็อคโกแลตเยอะๆ ราดวิปครีมท่วมแก้ว
Mor : นี่จะกินแต่ของหวาน ไม่กินข้าวเลยใช่ไหม
SBai : ใครว่ากินต่ของหวาน นั่นแหละอาหารหลักหนู

จบ. ค่ะ   ลำดับเรื่อง อารมณ์การเขียนอาจจะกระโดดไปหน่อย ขออภัยด้วยนะคะ ช่วงนี้ เบลอๆค่ะ

..ดี ..ทั้งเรื่องและภาพ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ภาพสวย เรื่องเด่น

สมัยเรียนก็แอบอิจฉาเด็ก AFS อยู่เหมือนกัน ......

หนูใบเล่าเรื่องแล้ว ก็อดภูมิใจแทนไม่ได้ในความสำเร็จครั้งนี้

ชอบตรงบทสนทนาครับ จะเอาฮาไปไหน อิอิ
พูดถึงเรื่องบาสแล้ว ผมก็ไม่ได้เล่นมา 6-7 ปีแล้วครับ
ทั้งๆที่เมื่อก่อน บ้ามาก...
ไม่เก่งคอมเม้น ขอเป็นผู้ชมไปก่อน
http://kdayone.multiply.com/

กลับไปยังรายบอร์ด