กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
หวัดดีชาว fotobug ทุกท่าน

วันนี้เอา trick การทำภาพซ้อนมาฝาก พอดีมีเพื่อนเราถามมา
วัตถุดิบมีอยู่รอบตัวครับ เราสามารถเอามาสร้างงานแนวนามธรรมได้ไม่ยาก ใช้เครื่องมือใน ps คือการ Blending layer

ทั้งนี้ก็คงขึ้นอยู่กับภาพที่นำมาทำด้วยว่ามีความน่าสนใจมากน้อยแค่ไหน ไม่ว่าจะเป็นสีสรร รวมถึงรูปทรง แม้แต่ Texture ต่าง ๆ ก็ย่อมได้ครับ
เวลานำมาซ้อนกันจะได้ดูน่าสนใจครับ...

จากตัวอย่างผมมีอยู่ 2 ภาพ  ( จะหลายภาพก็ได้...หลักการเดียวกัน )

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

จากนั้นทำการ copy ภาพ ไปไว้ layer ด้านบนของอีกภาพ  แล้วแต่ว่าท่านอยากให้ภาพไหนทับภาพไหน

ในตัวอย่างผมอยากให้ภาพดอกไม้ซ้อนอยู่บนภาพตึก...
วิธีการ copy ง่าย ๆ ก็คือ edit-->copy คลิกอีกภาพ edit-->paste
ภาพที่ copy มาจะอยู่ layer บนสุดโดยอัติโนมัติ ตามภาพ

ที่ Layer Panel ไปที่ช่อง blending layer ซึ่งจะตั้งค่า Normal ไว้ คลิกที่ลูกศรเล็ก ๆ ด้านข้าง

จะมี option มากมายให้เลือก  อยากให้เป็นแบบไหนก็ลองเลือกตามใจชอบเลยครับ ผมลองทำซัก 4 แบบมาเป็นตัวอย่างครับ....  
ก่อนเลือกต้องแน่ในว่า layer 1 นั้นถูกเลือกอยู่นะครับตามภาพด้านบน

Multiply

Overlay

Screen

Vivid

แต่สำหรับผมชอบ vivid color ครับ สีออกแรง ๆ ดี

**การสลับภาพบนและภาพล่างก็จะให้ผลที่แตกต่างกันนะครับ ลองเล่นดู**

ส่วนใครอยากทราบผลของแต่ละ option ว่าให้ผลเป็นอย่างไรก็ไปดูได้ที่นี่ครับ...เห็นภาพกันเลย
http://www.northlite.net/ps/blend.htm

วันนี้ลากันไปเท่านี้ครับ..สวัสดีครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เป็นภาพที่ผมชอบที่สุดในเซต what is เลยคับ  ขอบคุณมากๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แจ่มมมมากฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ขอบคุณครับผม ^ ^

Thank you...
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ แนวคิดดีๆ ครับ
อย่าให้ึความรู้ปิดกั้นจินตนาการ

ขอบคุณวิชาดีๆครับ...อย่างนี้ต้องฝึกปฏิบัติกันแล้ว...

ส่งการบ้านครับ เอา 2 ใบซ้อนก่อนครับ

2010-8-9 16:49

ภาพด้านล่างวัดไม่น่าลบออกฮะ ผมว่า มันเลยดูเหมือนภาพโดยรวมมันแหว่ง ๆ ไป
น่าเอาภาพวัดมาทาบให้เต็ม ๆ เลยครับ แล้วอาจจะลบส่วนที่ทับคนให้จางลงก็พอ....

2010-8-10 12:38

กลับไปยังรายบอร์ด